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Kusoma tafsiri:
Mwanafunzi wa darasa la Sita anatarajiwa aweze kuhifadhi tafsiri ya
Suratul-Mujadilah (58) mpaka Suratut-Taghaabun (64). Mwanafunzi
atarejea Msahafu wa Tafsiri ya Sheikh Abdallah Al-farsy.

Ujumbe wa Qur an:
Mwanafunzi wa darasa la Sita anatarajiwa aweze kutoa kwa muhtasari
mafunzo yatokanayo na Suratul-twaariq - hadi An-Nabaa.

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu,
Mwingi wa Rehma, Mwenye
kurehemu

1.Naapa kwa mbingu na kwa
kijacho usiku.

2.Na nini kitakachokujulisha kipi
hicho kijacho usiku!

3.Ni nyota inayong'ara sana!

4.(Naapa ya kuwa) hakuna nafsi
yoyote ila inayo mchungaji juu
yake, (anayetazama amali zake).

5.Hebu naajitazame mtu,
ameumbwa kwa kitu gani.

Suratul Twaariq (86)Makka ina aya 17
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6. Ameumbwa kwa maji yatokayo
kwa kuchupa.

7. Yatokayo katikati ya mifupa ya
mgongo na kifua (Mbavu).

8. Kwa yakini Yeye Ana uwezo wa
kumrudisha.

9. Siku zitakapodhihirishwa siri.

10. Basi hatakuwa na nguvu wala
msaidizi.

11.Naapa kwa mawingu
yanayoleta mvua

12. Na kwa ardhi inayopasuka
(ikatoa mimea)

13. Kuwa hii (Qurani) ni kauli
ipambanuayo haki.

14. Wala si mzaha.

15. Hakika wao wanafanya hila.

16. Na Mimi nazipindulia mbali hila
zao.

17. Basi wape makafiri muda -
wape muda kidogo (wataona sasa
hivi)
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Ujumbe wa Sura
Baada ya kuipitia kwa makini Sura hii tunajifunza kuwa:

(1) Allah (s.w.) anakimiliki na kukidhibiti kila kitu kilichomo mbinguni na
ardhini ikiwa ni pamoja na mwanaadamu. Kila jambo tunalolifanya,
liwe dogo au kubwa, zuri au baya, tulifanyalo kwa siri au hadharani,
linajulikana kwa Allah (s.w.) na linadhibitiwa na kuhifadhiwa katika kitabu
maalum kinachotunzwa na malaika maalumu.
Hivyo Muumini hanabudi kumtii Allah (s.w.) kwa kufuata maamrisho
yake na kuacha makatazo yake popote pale alipo, hata akiwa mahali
pa uficho kabisa.

(2) Allah (s.w.) aliyetuumba kutokana na mbegu za uzazi akatutoa
matumboni mwa mama zetu tukiwa wachanga na dhaifu na kisha
akatukuza tukawa hivi tulivyo, hashindwi kutufufua baada ya kufa. Hivyo
ni jambo la hakika kuwa Wanaadamu Watafufuliwa baada ya kufa na
kuonyeshwa yale yote waliyoyafanya kwa siri na kwa uwazi katika maisha
ya hapa duniani. Kisha watalipwa kutokana na matendo yao hayo.

Waliomwamini Allah na kumtii ipasavyo watazawadiwa pepo, maisha
ya furaha isiyo na mfano wake. Waliomkufuru Mola wao na kumuasi
watastahiki adhabu kali ya motoni, marejeo mabaya kabisa yasiyo na
mfano wake. Na atakayehukumiwa na Mola wake kuingia motoni,
hatapata yoyote wa kumsaidia kinyume na hukumu hiyo.

(3) Qur'an ni muongozo kutoka kwa Allah (s.w.) ambao hutuongoza
kwenye maisha ya haki na uadilifu. Mwongozo huu wa Allah (s.w.)
ukifuatwa vilivyo huwatoa watu kwenye maisha ya dhuluma na udhalili
na kuwapeleka kwenye maisha ya haki na uadilifu ambayo huleta furaha
na Amani katika jamii. Kinyume chake, wale wanaoongoza jamii kwa
miongozo mingine kinyume na Qur'an, huwatokomeza watu wao kwenye
maisha ya dhiki na taabu za kila namna hapa duniani na hatimaye
kuwahilikisha kwenye maisha ya taabu na mashaka zaidi huko Motoni.
Qur'an yenyewe inabainisha hili:
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"Mwenyezi Mungu ni kiongozi wa wale walioamini. Huwatoa
katika giza na kuwaingiza katika mwangaza. Lakini
waliokufuru, viongozi wao ni Matwaaghuut (Mashetani).
Huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza katika giza. Hao
ndio watu wa Motoni, humo watakaa milele." (2:257).

(4) Inasisitizwa hapa kuwa Qur'an si mzaha, bali ni mwongozo Sahihi
pekee wa maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. Kuifanyia Qur'an
mzaha ni kutoiamini na kutoifanya mwongozo wa maisha yetu ya kila
siku. Hata kama mtu atadai kuwa anaiamini Qur'an lakini haisomi kwa
makini na kuifuata katika kuendesha maisha yake ya kila siku, bado
atahesabiwa kuifanyia Qur'an mzaha.

(5) Makafiri siku zote wanafanya hila mbali mbali ili kuzima nuru ya
Qur'an. Wanajizatiti kuwazuilia watu wasielimike na kuishi kwa mtazamo
wa Qur'an. Lakini bado Allah (s.w.) ameahidi kupindulia mbali hila zao
na kuwawezesha Waislamu kusimamisha dini yao kwa mujibu wa Qur'an
iwapo watakuwa tayari kufanya hivyo. Hivyo Waislamu hatunabudi
kujizatiti kuisoma Qur'an na kuifuata vilivyo katika maisha yetu yote
bila ya kujali  hila na vitimbi vya makafiri ambao wanaifanyia Mzaha hii
Qur'an. Tukifanya hivyo tutaweza kuusimamisha Uislamu katika jamii
yetu kama anavyoahidi tena Allah (s.w.) katika aya ifuatayo:

Wanataka kuzima nuru ya Mwenyezi Mungu (ya Uislamu)
kwa vinywa vyao, na Mwenyezi Mungu atakamilisha nuru yake
ijapokuwa makafiri watachukia." (61:81).
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Kwa Jina la Mwenyezi Mungu,
Mwingi wa Rehma Mwenye
kurehemu.

1. Naapa kwa mbingu zenye Buruji
(nyota)

2. Na kwa siku iliyoahidiwa (kuwa
itafika, nayo ni Siku ya Kiama).

3. Na Mwenye kushuhudia na
kishuhudiwacho.

   4. (Kuwa) wameangamizwa watu
waliowaadhibu Waislamu katika
mahandaki.

  5. Yenye Moto wenye kuni (nyingi)

  6.Walipokuwa wamekaa hapo.

 7. (  walipokuwa) wanatazama yale
wanayowafanyia hao Waislamu
(walipokuwa wakiwaadhibu).

8. Nao hawajaona baya lolote
kwao (Waislamu) ila kumuamini
Mwenyezi Mungu Mwenye kushinda
(na) Mwenye kusifiwa.

9. Ambaye ni wake ufalme wa
mbingu na ardhi, na Mwenyezi
Mungu ni Mwenye kuona kila kitu.

Suratul Buruuji (85)Makka ina aya 22
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10. Hakika wale waliowaadhibu
Waislamu wanaume na Waislamu
wanawake, kisha wasitubie basi
watapata adhabu ya Jahanamu na
watapata adhabu ya kuungua
(barabara).

11. Hakika wale walioamini na
kutenda vitendo vizuri bila shaka
watapata Mabustani yenye mito
ipitayo mbele yake. Huku ndiko
kufuzu kukubwa.

12. Hakika kutesa kwa Mola wako
ni kukali (sana).

13.Yeye ndiye aliyeanzisha (viumbe)
na Ndiye atakayewarejeza.

14. Naye ni Mwingi wa msamaha
Mpenda (waja Wake).

15. Mwenye kiti cha enzi kitukufu

16. Mwingi wa kutenda Alipendalo.

17. Je, zimekuwasilia habari za
(kuangamizwa) majeshi ya
makafiri.

18. Firauni na Thamudi?

19. Lakini waliokufuru wamo katika
kukanusha tu.
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20. Na Mwenyezi Mungu
Amewazunguka kote kote
(hawawezi kuikimbia adhabu Yake).

21. Bali hii ni Qurani Tukufu.

22. (Iliyotolewa) katika huo ubao
uliohifadhiwa, (wa mwenyezi
Mungu).

Ujumbe wa Sura
(1) Waumini hawanabudi kujizatiti

katika kuufuata Uislamu na kuusimamisha katika jamii. Allah (s.w.)
ameahidi kuwasaidia Waumini wanaopigania dini yake na kuwapa nguvu
dhidi ya Makafiri. Mwisho wa wale wanaowapiga vita Waislamu na
Uislamu ni kuhiliki hapa duniani na kustahiki Jahannam katika maisha
ya Akhera.

(2) Tukumbuke kuwa Allah (s.w.), ambaye ni muumba, Mmiliki na mwenye
uwezo juu ya kila kitu, ana uwezo wa kuwasaidia waumini kutokana na
jeuri za Makafiri na anauwezo wa kuwaadhibu Makafiri popote pale
Makafiri watakaposimama kidete kupiga vita dini ya Allah (s.w.).

(3) Qur'an ni kitabu kitukufu kilicholetwa ili kiwe mwongozo kwa
walimwengu wote kupitia kwa Mtume Muhammad (s.a.w.). Hivyo salama
ya Walimwengu na utatuzi wa matatizo yao yote ya kisiasa, kiuchumi na
kijamii inapatikana kwa kuiamini na kuifuata Qur'an kama mwongozo
pekee wa maisha. Wale wote watakao kipuuza kitabu hiki watakuwa na
maisha ya misuko suko hapa Ulimwenguni na huko Akhera watakuwa
na adhabu kali kama Qur'an yenyewe inavyotukumbusha:
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Na atakaye jiepusha na mawaidha (Qur'an) yangu, basi kwa
yakini atapata maisha yenye dhiki, na siku ya kiyama,
Tutamfufua hali ya kuwa kipofu.

 Asema: "Ee Mola wangu! Mbona umenifufua kipofu, na hali
nilikuwa nikiona?"

(Mwenyezi Mungu) atasema: "Ndivyo vivyo hivyo, zilikujia aya
zetu ukazisahau (ukazipuuza), na kadhalika leo utasahauliwa
(utapuuzwa)."  (20:124-126).

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu,
Mwingi wa Rehma Mwenye
kurehemu.

1. Mbingu zitakapopasuka

2.Na zitakapokinga shikio kwa
Mola wake (kusikiliza amri), na
zimepasiwa (na kusikiliza)

3.Na ardhi itakapotandazwa
(itakaponyoshwa).

4.Na  kuvitoa vilivyokuwa ndani
yake, ikawa tupu.

5. Na ikakinga sikio kwa Mola
wake, na imepasiwa (na kusikili
za).

Suratul Inshaqat (84)Makka ina aya 25
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6.Ewe mtu! Hakika wewe
unajikusurukusuru (katika kufanya
mambo yako) mpaka (siku
utakapokutana na) Mola wako,
basi (amali zako hizo) utazikuta.

7. Ama atakayepewa daftari lake
katika mkono wake wa kulia.

8.Basi yeye atahisabiwa hisabu
nyepesi.

9.Na atarudi kwa watu wake
(Peponi), na hali yakuwa ni mwenye
furaha.

10. Lakini atakayepewa daftari lake
kwa nyuma ya mgongo wake.

11.Basi yeye atayaita mauti (yamjie,
ili afe apumzike, wala hayatamjia).

12. Na ataingia Motoni.

13. Maana alikuwa na furaha (za
maasia) pamoja na watu wake.

14. (Na) alidhani kuwa hatarejea
(kwa Mwenyezi Mungu).

 15. Kwa nini (asirejee)? Mola wake
 alikuwa akimuona.

16. Basi Ninaapa kwa wekundu (wa
 jua lichwapo).
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17.Na kwa usiku na unavyovikusanya

18. Na kwa mwezi unapokamilika

19. Mtakutana na hali baada ya
hali.

20. Basi wana nini hawaamini?

21.Na wanaposomewa Qurani
hawanyenyekei?

22.Lakini wale waliokufuru
wanakanusha (tu).

23. Na Mwenyezi Mungu Anajua
wanayoyakusanya.

24.Basi wabashirie adhabu
iumizayo.

25. Isipokuwa wale walioamini na
kutenda vitendo vizuri, hao
watakuwa na ujira usiokoma
(usiomalizika).

Ujumbe wa Suratul-Inshiqaaq
(1) Mwanaadamu akae akijua , pasina shaka yoyote kuwa atafufuliwa
baada ya kufa na atahudhurishwa mbele ya Mola wake ahukumiwe juu
ya matendo yake (amali zake) aliyoyafanya hapa duniani.

(2) Wale waliofanya amali nzuri ambao Waliishi kwa kumtii Allah (s.w.)
na Mtume Wake katika kuendesha maisha yao ya hapa Ulimwenguni,
watakuwa ni wenye kufaulu. Dalili ya kufaulu kwao ni kupewa madaftari
yao kwa mkono wa kulia. Watafurahishwa na matendo yao mema
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waliyoyafanya na kustahiki kupata radhi za Mola wao ambaye
amewaandalia kuingia peponi na kubakia humo milele. Watu hawa wema
wataitwa na Mola wao kama tunavyojifunza katika Qur'an:

"Ewe nafsi yenye kutua! Rudi kwa Mola wako hali yakuwa
umeridhika na Allah akiwa ameridhika na wewe. Basi ingia
katika (kundi la) waja wangu, uingie katika pepo yangu"
(89:27-30)

Muhimu ni kila Muislamu kujitahidi kufanya amali njema kwa kufuata
Qur'an na sunnah, ili kustahiki kuwa katika kundi la watu wa peponi.

(3) Wale waliotakabari na kukataa kumtii Allah (s.w.) na Mtume wake
katika maisha ya hapa ulimwenguni watakuwa ni wenye kufeli hapa
duniani na huko akhera. Dalili ya kufeli kwao ni kukabidhiwa madaftari
yao ya amali kwa nyuma ya migongo yao. Watakapoyaona madaftari
yao watahuzunishwa na matendo yao maovu na watastahiki kupata
ghadhabu za Mola wao ambaye atatoa amri wasukumizwe Motoni
waonje adhabu kali isiyo na mfano. Waovu hao watatamani kufa, lakini
hapana kufa tena katikia maisha ya akhera. bali watabakia katika majuto
kama Qur'an inavyotukumbusha:

"Basi siku hiyo italetwa Jahannam. Siku hiyo mwanadamu
atakumbuka lakini kukumbuka huko kutafaa nini Atasema:
"Laiti ningelitanguliza (wema) kwa ajili ya uhai wangu (huu
leo). Basi siku hiyo hataadhibu yoyote namna ya kuadhibu
kwake (Mwenyezi Mungu) Wala hatafunga yoyote jinsi ya
kufunga kwake (Mwenyezi Mungu)." (89:23-26)
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Waumini tujitahidi kujiepusha na tabia ya kumuasi Allah (s.w.) na Mtume
wake ili tusije angukia katika majuto haya.

Suratul Mutafifiyn(83)Makka ina aya 36

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu,
Mwingi wa Rehma Mwenye
kurehemu.

1. Maangamizo yatawakumba
wapunjao (wenziwao)

2. Ambao wanapojipimia kwa
watu hupokea (kipimo) kamili.

3. Lakini  wanapowapimia kwa
(kipimo cha) vibaba au mizani
wao hupunguza.

4. Je! Wao hawafikiri ya kwamba
watafufuliwa.

5. Katika Siku iliyo kuu

6. Siku watakaposimama watu
(wote)mbele ya Mola wa
walimwengu wote?

7. Sivyo hivyo (mnavyofanya)! Kwa
hakika maandishi (ya amali) za
waovu yamo katika Sijjin.

8.Na ni jambo gani
litakalokujulisha sijjin ni kitu gani?

9. Ni daftari lililoandikwa (ndani
yake amali za watu wabaya).
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10.Adhabu kali siku hiyo
itawakumba wanaokanusha.

11. Ambao wanaikanusha Siku ya
Malipo.

12.Wala haikanushi ila kila mwenye
kuruka mipaka, mwenye dhambi,
(anajitia pambani kusudi za kujidai
kuikadhibisha).

13.Anaposomewa Aya Zetu
husema: "Ni visa vya watu wa kale."

14. Sivyo hivyo! Bali yametia kutu
juu ya nyoyo zao (maovu)
waliyokuwa wakiyachuma.

15.Sivyo hivyo! Hakika
watanyimwa, siku hiyo na (neema
za) Mola wao.

16.Kisha wataingia katika Moto
(uwakao).

17.Kisha waambiwe: "Haya
ndiyo mliyokuwa mkiyakanusha."

18.Sivyo hivyo (mnavyofanya):
Hakika Maandishi ya (amali za)
watu wema yamo katika (daftari
linaloitwa) II-liyyin.

19.Na ni  jambo gani
litakalokujulisha hata uijue hiyo (Il-
liyyin) ni kitu gani?
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20. (Hilo) ni daftari ambalo
zinaandikwa humo (amali za watu
wazuri).

21.Wanaliona wale waliokaribishwa
(na Mwenyezi Mungu).

22. Kwa hakika wafanyao wema
watakuwa neemani.

23. Wakae juu ya viti vya fakhari
wakitazama (starehe zao).

24. Utaona alama za neema
katika nyuso zao.

25. Watanyweshwa vinywaji (vizuri)
vil ivyofungwa (kwa vizibo
madhubuti).

26. Mwisho wake (vinywaji hivyo
vinaleta harufu ya) miski. Na katika
(kupata) haya washindane wenye
kushindana.

27. Na mchanganyo wake ni (maji
ya) Tasnimu.

28. (hiyo Tasnimu ni) chemchem
w a t a k a y o i n y w a ( w a t u )
waliokurubishwa (na Mwenyezi
Mungu).

29. Kwa hakika wale waliokuwa
wanafanya madhambi walikuwa
wakiwacheka walioamini.



15

30. Na wanapopita karibu yao,
wanakonyezana (kwa kuwachokoza).

31. Na wanaporudi kwa watu wao
hurudi na hali ya kuwa wamefurahi.

32. Na wanapowaona husema:
"Hakika hawa ndio (khasa)
waliopotea."

33.Na wao makafiri hawakupelekwa
kuwa walinzi juu yao (Waislamu).

34.Basi leo walioamini watawacheka
waliokufuru.

35.(Watakuwa) Juu ya viti vya
fakhari, wakitazama (neema zao).

36. Je, makafiri wamepewa malipo
ya yale waliyokuwa wakiyatenda?

Ujumbe wa Sura
(1) Ni katika makosa makubwa mbele ya Allah (s.w.) mtu kutumia ujanja
na kupunja watu katika vipimo vya uzito,  ujazo, urefu, n.k. Uislamu ni
dini ya kusimamia Haki kwa kila mtu. Uislamu haumruhusu mtu adhulumu
au adhulumiwe.

2) Haki ya mtu haipotei. Allah (s.w.) ndiye Hakimu Muadilifu, atampatia
kila mtu haki yake kutoka kwa yule aliyemdhulumu.  Madhalimu marejeo
yao ni Motoni.

3) Kila jambo mtu analolifanya linadhibitiwa kwa maandishi na malaika
maalumu mmoja anayekaa kuliani na mwingine kushotoni. Malaika wa
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kuliani hunukuu amali njema za mtu na malaika wa kushotoni hunukuu
amali mbaya za mtu.

4)   Amali za watu waovu wote zinanukuliwa kwenye daftari moja kubwa
liitwalo "Sijjin" na amali za watu wema wote zinanukuliwa katika daftari
liitwalo "Iliyyiin".

Marejeo ya watu waovu ni adhabu kali isiyo na mfano wake katika
mazingira ya Jahannam. Na marejeo ya watu wema ni peponi kwenye
starehe za milele zisizo na mfano wa uzuri wake.

Wajibu wetu waumini ni kujizatiti katika kutenda mema na kujiepusha
na maovu ili tusalimike na moto wa Jahannam na tustahili kupata starehe
za milele za huko peponi.

5) Makafiri hapa ulimwenguni wanawakejeli waumini na kuwaona kuwa
wao ni watu wapumbavu wasio na maana yoyote. Huwacheka waumini
na kuwafanyia kejeli za namna kwa namna.

Waumini wanaelekezwa na Mola wao kuwa wasijali kejeli hizo, bali
wasimame imara na wadumu katika harakati za kusimamisha Uislamu
bila ya kumchelea yeyote si muda mrefu Waislamu watawashinda makafiri
na kuwa juu yao hapa hapa ulimwenguni na katika maisha ya akhera
Waislamu nao watawacheka makafiri na kuwakejeli.

Suratul Infitwaar (82)Makka ina aya 19

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu,
Mwingi wa Rehma Mwenye
kurehemu.

1. Mbingu zitakapo pasuka

2. Na nyota zitakapo pukutika
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3. Na bahari zitakapopasuliwa

4. Na makaburi yatakapofukuliwa

5. (Kila) nafsi (wakati huo) itajua
iliyoyatanguliza na iliyoyabakisha
nyuma.

6.Ee mwanaadamu! Ni nini
kikudanganyacho na Mola wako
Mtukufu (hata ukamuasi).

7. Aliyekuumba na kukutengneza,
kisha akakulinganisha sawa?

8. Katika sura yoyote Aliyoipenda
Amekutengeneza.

9.Sivyo hivyo! Bali nyinyi
mnaikanusha (siku ya) Malipo.

10. Na hakika juu yenu kuna wenye
kuwatunza.

11. Watukufu wenye kuandika.

12.Wanayajua yote mnayoyatenda
(na wanayadhibiti).

13. Kwa hakika wafanyao wema
watakuwa neemani.

14. Na waovu watakuwa Motoni.

15.Wataingia humo siku ya
Malipo.
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16. Wala hawatatoka humo.

17. Na nini kitakachokujulisha siku
ya Malipo ni siku gani hiyo!

18. Tena nini kitakachokujulisha
siku ya   Malipo ni siku gani hiyo!

19.Ni Siku ambayo nafsi
haitaimilikia nafsi (nyingine) cho
chote, na amri    siku  hiyo itakuwa
ya Mwenyezi Mungu.

Ujumbe wa Sura
1) Mtu anapofikiwa na kifo, yaani wakati anapotokwa na roho akiwa
anaanza maisha ya akhera, atadhihirikiwa na yale yote aliyoyatenda
(mabaya na mema) katika uhai wake wa maisha ya dunia. Kama atakuwa
ametanguliza mema mengi, atakufa hali yakuwa amefurahi. Na kama
ametanguliza maovu mengi atakufa hali ya kuwa na khofu na huzuni.
Waumini wanatakiwa wajizatiti katika kufanya mema ili waiage dunia
katika hali ya furaha.

2) Umbile la mwanadamu ni alama tosha ya kuwepo Allah (s.w.).
Mwanadamu akitumia akili yake vizuri akajiuliza: "Ni nani
anayemtengeneza mtoto na kumpa Sura na uhai katika tumbo  la uzazi
la mama? Ni nani anayemkuza mtoto hatua kwa hatua kutoka kwenye
uchanga hadi kufikia utu uzima?" Jibu la maswali haya na mengine
yanayofanana na haya, ni kuwa Allah (s.w.) ndiye aliyemuuba na
kumtengeneza kisha akamsawazisha na kumpa sura nzuri anayoipenda
mwanaadamu mwenyewe.

3) Ni ukosefu wa shukurani pale mwanadamu atakapo amua kumuasi
Allah (s.w.) badala ya kumuabudu inavyostahiki kwa kufuata maamrisho
yake yote na kuacha makatazo yake yote na kisha kujipendekeza kwake
kwa kuzidisha kufanya mema.
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4) Tukumbuke kuwa japo tuna uhuru kamili wa kufanya tupendayo,
tukiamua kumcha Allah (s.w.) tunaweza na tukiamua kumuasi Allah (s.w.)
tunaweza, tuko katika mtihani. Tunao malaika, mmoja kuliani na
mwingine kushotoni, wanadhibiti kwa maandishi kila tulitendalo. Wa
kuliani huandika matendo mema tuyatendayo kwa ajili ya kutafuta radhi
za Allah na wakushotoni hunukuu matendo maovu tuyafanyayo dhidi
ya maamrisho na makatazo ya Allah (s.w.).

5) Matokeo ya mtihani huu na maisha ya dunia yatatangazwa huko
Akhera katika siku ya malipo, ambapo Mfalme na Hakimu pekee atakuwa
ni Allah (s.w.) Wale waliojizatiti kumcha- Allah (s.w.) kwa kujitahidi kufanya
mema kwa ajili ya Allah (s.w.) watakuwa ni wenye kufaulu na
watazawadiwa pepo, makazi mazuri ya milele. Wale walioamua kuishi
kwa kumuasi Mola wao kwa kukataa kutekeleza maamrisho yake na
kuzama katika kufanya maovu aliyoyakataza, watakuwa ni wenye kufeli
na kustahiki kutumbukizwa motoni, makazi mabaya kabisa ya kurejea
mtu.

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu,
Mwingi wa Rehema Mwenye
Kurehemu

1. Jua litakapokunjwakunjwa.

2. Na nyota zitakapopukutika.

3. Na Milima itakapoendeshwa
(angani kama vumbi)

4. Na ngamia wenye mimba pevu
watakapoachwa, (wasishughulikiwe).

5. Na wanyama wa mwitu
watakapokusanywa

Suratul Tak-wiyr(81)Makka ina aya 29
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6. Na bahari zitakapowashwa Moto

7. Na roho zitakapounganishwa (na
viwiliwili vyake)

8. Na mtoto mwanamke aliyezikwa
hali ya kuwa yuhai atakapoulizwa.

9. Kwa makosa gani aliuawa.

10.Na madaftari (ya amali)
yatakapoenezwa (kila mtu akapewa
lake).

11.Na utando wa mbingu
utakapotanduliwa

12.Na Jahanamu itakapochochewa

13. Na Pepo itakaposogezwa.

14. (Wakati huo) kila nafsi itajua
ilichokihudhurisha, (amali ilizofanya).

15.Basi Naapa kwa nyota
zinazorejea nyuma

16. Zinazokwenda, kisha zikajificha

17. Na kwa usiku uingiapo

18.Na kwa asubuhi inapopambazuka.

19. Kwa hakika hii (Qurani) ni kauli
(aliyokuja nayo) Mjumbe mtukufu
(Jibrili).
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20. Mwenye nguvu, mwenye cheo
cha hishima kwa Mwenyezi Mungu.

21. Anayetiiwa huko (mbinguni na
Malaika wenziwe), kisha muaminifu.

22. Na kuwa mwenzenu (huyu
Muhammad) si mwendawazimu
(kamamnavyomsingizia).

23. Na hakika yeye alimuona
(Jibrili) katika upeo wa macho
(mbinguni) ulio safi.

24.Wala yeye si bakhili wa
(kukuelezeni) mambo ya ghaibu.

25. Wala hii si kauli ya Shetani
aliyefukuzwa (katika rehma ya
Mwenyezi Mungu).

26. Basi mnakwenda wapi?

27. Haikuwa hii Qurani ila ni
ukumbusho kwa walimwengu wote.

28. Kwa yule miongoni mwenu
anayetaka kushika njia.

29. Wala nyinyi hamtataka isipokuwa
 atake Mwenyezi Mungu Mola wa
 walimwengu wote.

Ujumbe wa Sura
Kwanza, Allah (s.w.) anatuhakikishia kwa ushahidi mzito unaotokana
na vyote hivyo alivyoviapia kuwa Qur'an ni kitabu cha Allah (s.w.)
kilichoteremshwa kwa Mtume Muhammad (s.a.w.) kupitia kwa Malaika
Jibril.
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Pili, Qur'an ni mwongozo kwa ajili ya walimwengu wote. Kwa maana
nyingine mwongozo pekee utakao wawezesha walimwengu kuishi kwa
furaha na amani ni Qur'an. Watakaofuata Mwongozo mwingine
watakuwa wanajitumbukiza katika giza la matatizo na madhila
mbalimbali. Hali ngumu ya vita, migogoro ya kisiasa na uchumi, maradhi
mabaya, njaa zisizokwisha, n.k. inayokabili nchi mbali mbali za Ulimwengu
hivi sasa inatokana na kukataa mwongozo wa Qur'an.

Tatu, Qur'an haitakuwa mwongozo kwa watu mpaka kwanza wamwamini
Allah (s.w.) aliyeishusha Qur'an, Wamuamini Mtume Muhammad (s.a.w.)
aliyeifundisha Qur'an kwa matendo na wamuamini Malaika Jibril
aliyeipokea Qur'an kutoka kwa Allah (s.w.) na kuifikisha kwa Mtume
Muhammad (s.a.w.). Kwa ufupi Qur'an yenyewe katika aya zifuatazo,
inatufahamisha ni nani watakoongozwa na Qur'ani:-

"Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongozi
kwa wamchao Mwenyezi Mungu. Ambao huyaamini
yasiyoonekana (mambo ya ghaibu), kama vile Allah, Malaika,
n.k.) na husimamisha Swala na hutoa katika yale tuliyowapa.

Na ambao wanaamini yaliyoteremshwa kwako (yaani Qur'an)
na yaliyhoteremshwa kabla yako (Taurat, Zaburi, Injili, n.k.)
na wanaamini Akhera. Hao wako juu ya uwongozi utokao kwa
Mola wao, na hao ndio wenye kuongoka."  (2:2-5).

Makafiri, waliokataa kumuamini Allah, Malaika wake, Vitabu vyake,
mitume wake, n.k. hawataongozwa na Qur'an,
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"Hakika wale waliokufuru (kwa ukaidi tu) ni sawa kwao
ukiwaonya (kwa hii Qur'an) au usiwaonye, hawataamini.
mwenyezi Mungu amepiga muhuri juu ya nyoyo zao na juu ya
masikio yao, na juu ya macho yao panakifuniko, basi watakuwa
na adhabu kubwa." (2:6-7).

Hivyo, ili Qur'an ituongoze katika njia iliyonyooka, njia ya kuishi kwa
furaha na amani, hatunabudi kuwa waumini wa kweli.

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi
wa Rehema Mwenye Kurehemu

1. Alikunja (Mtume) paji na akageuza
uso.

2. Kwa sababu alimjia kipofu.

3. Na nini kilichokujulisha (ya kuwa
huyo Sahaba pofu hahitaji mawaidha
mapya)? Labda yeye atatakasika (kwa
kusikia mawaidha mapya).

4. Au atakumbuka (aliyoyasahau),
ukumbusho huo upate kumfaa.

5. Ama ajionaye hana haja (ya dini)

Surat Abasa (80)Makka ina aya 42
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6. Wewe ndiye unayemshughulikia.

7.Na si juu yako kama hakutakasika.

8. Lakini anayekukimbilia

9. Naye anaogopa

10. Wewe unampuuza (Usifanye
hivyo).

11. Sivyo! Hakika (Qurani) hii ni
nasaha (mawaidha).

12. Basi kila apendaye atawaidhika
(asiyetaka basi - muachilie mbali)

13. (Mawaidha haya yanatoka)
katika kurasa zilizohishimiwa.

14. Zilizotukuzwa, zilizotakaswa.

15.Zilizomo mikononi mwa (Malaika)
waandishi (wa Mwenyezi Mungu)

16. Watukufu, Wacha Mungu.

17. Ameangamia Binadamu!  Kitu
gani kilichompelekea kumkanusha
Allah?

18. Kwa kitu gani Amemuumba?

19.Kwa tone la manii, Amemuumba
Akamuwezesha (akampa uweza).
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20. Kisha akamfanyia njia nyepesi
(ya kufanya mambo yake).

21. Kisha akamfisha na Akamueka
kaburini

22. kisha Apendapo atamfufua.

23.La! Hajatekeleza Aliyomuamuru
(Mola wake).

24.Hebu mwanaadamu naatazame
chakula chake.

25. Hakika Sisi tumemimina maji
kwa nguvu (kutoka mawinguni)

26. Tena tukaipasuapasua ardhi

27. Kisha Tukaotesha humo
(vyakula vilivyo)chembe chembe

28. Na mizabibu na mboga

29. Na mizeituni na mitende

30. Na mabustani, (mashamba)
yenye miti iliyosongana barabara.

31. Na matunda na malisho

32. Kwa ajili ya kukustarehesheni
nyinyi na wanyama wenu.

33. Basi itakapokuja sauti kali
iumizayo mashikio, (sauti ya
baragumu la Kiama).
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34. Siku ambayo mtu atamkimbia
nduguye.

35. Na mamaye na babaye

36. Na mkewe na wanawe.

37. Kila mtu miongoni mwao Siku
hiyo atakuwa na hali itakayomtosha
mwenyewe, (hana haja ya
mwenziwe.)

38.Siku hiyo nyuso nyingine
zitanawiri

39. Zitacheka, zitachangamka.

40.Na nyuso nyingine Siku hiyo
zitakuwa na mavumbi juu yake.

41.Giza totoro (kubwa) litazifunika.

42.Hao ndio makafiri watenda
mabaya.

Ujumbe wa Sura
(1) Mtume (s.a.w.) anakosolewa na Mola wake pale alipompuuza na
kumkasirikia Swahaba kipofu (Ibn Ummi Maktum) wakati alipomuuliza
swali fulani, kwa sababu alikuwa akiongea na Wakuu wa Makafiri wa
kiquraish akiwalingania Uislamu. Mategemeo ya Mtume (s.a.w.) yalikuwa
kwamba, iwapo Wakubwa hawa wa Kiquraish watasilimu, kazi ya
kulingania Uislamu Makka itakuwa nyepesi kwa vile walikuwa na wafuasi
wengi nyuma yao. Katikati ya mazungumzo yake na hawa Mabwana wa
Kiquraish ndipo akaingilia  kati Ibn-Ummi Maktum kwa kumuuliza Mtume
(s.a.w.) Swali ili amuongoze aweze kuufuata Uislamu wake vizuri. Kwa
kuwa Ibn-ummi Makhtum alikuwa kipofu, hakujua Mtume (s.a.w.)
ameshughulishwa na nini. Mtume alimkasiririkia Swahaba huyo na
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kumpuuza na badala yake akaendelea kuwalingania Wakubwa wa
Maquraishi. Kukosolewa kwa Mtume ndani ya Qur'an, ni ushahidi tosha
kuwa Qur'an haikuandikwa na Mtume bali imetoka kwa Allah (s.w.). Si
kawaida Mtume kujikosoa mwenyewe katika kitabu chake kwa namna
alivyokosolewa katika Qur an.

(2) Wajibu wa Mtume na Wajibu wa kila mlinganiaji wa Uislamu ni
kuufikisha kwa uwazi ujumbe wa Uislamu kwa watu wote. Wale watakao
upokea ujumbe huo na kuufuata hao ndio wenye kuongoka na hao
ndio marafiki wa Allah, wa Mtume na waumini. Ama wale watakao
ukataa ujumbe wa Uislamu kwa jeuri tu, hao ndio Makafiri na ni maadui
wa Allah, Mtume na Waumini.

(3) Qur'an ni mwongozo utokao kwa Allah (s.w.) kwa ajili ya Walimwengu
wote. Ataongoka kwayo yule atakayeamua kuifuata. na atakayeikanusha
haitamwongoza.

(4) Ni jambo la hakika kuwa mwanadamu ameumbwa na Allah (s.w.)
kutokana na mbegu za uzazi, kisha Allah ndiye aliyemkuza kutoka kwenye
tumbo la mama yake hadi kufikia utu uzima, na ndiye Allah anayemiliki
maisha yake yote ya hapa ulimwenguni, kisha ndiye atakayemfisha na
kisha kumfufua na kumhukumu kwa yale yote aliyoyatenda hapa duniani
wakati alipokuwa na akili timamu.

(5) Vitu vyote vilivyomzingira mwanadamu ikiwa ni pamoja na jua na
mwezi, ardhi, mimea, wanyama na kadhalika, vyote viko pale kwa ajili
ya kumstarehesha mwanaadamu ili aweze kumwabudu Mola wake vilivyo
na kusimamisha ufalme wake hapa ulimwenguni.

(6) Ni lazima iwepo siku ya mwisho ili mwanadamu aulizwe na Mola
Wake ni vipi alishukuru neema zake katika maisha ya dunia. Wale
walioshukuru kwa kumuabudu Allah (s.w.) inavyostahiki na kusimamisha
ufalme wake hapa ulimwenguni, watastahiki kuingia peponi na kudumu
katika starehe za milele. Ama wale waliokuwa wezi wa fadhila
wakaendesha maisha yao hapa Ulimwenguni kwa kumuasi Allah (s.w.)
watastahiki ghadhabu za Allah (s.w.) na marejeo yao yatakuwa ni
Jahannam, marejeo mabaya na magumu yasiyo na mfano wake.
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Waumini tunatakiwa tujitahidi kujiepusha na maasi na kujitahidi kumcha-
Allah (s.w.) na kuomba:

"Na wale wanaosema: "Mola wetu! Tuondolee adhabu ya
Jahannamu, bila shaka adhabu yake ni yenye kuendelea
(25:65)

Hakika hiyo (Jahannam) ni kituo kibaya na mahali (pabaya
kabisa) pa kukaa " .(25:65-66)

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu,
Mwingi wa Rehema Mwenye
Kurehemu.

1.Naapa kwa wale (Malaika) wavutao
kwa nguvu (roho za watu wabaya).

2. Na kwa wale wanaotoa (roho za
watu wema) kwa ulatifu (taratibu).

3. Na kwa wale wanaoogelea nazo
(Wanaokwenda nazo mbio hizo
roho)

4. Wakazifikisha haraka huko
 wanakozifikisha

5. Wakazitengezea mambo yake.
(Mbaya zikaadhibiwa, na nzuri
zikastareheshwa).

Suratun Naaziat (79)Makka ina aya 46
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6. (Mtafufuliwa) Siku litakapolia
baragumu la mwanzo.

7. (Na) Lifuatiwe na baragumu la
pili

8. Siku hiyo nyoyo zitapigapiga
(kwa khofu)

9. Macho yake yatainamia chini.

10. (Makafiri) wanasema (hapa
duniani kwa stihizai): Je!  Kweli
tutarudishwa katika hali (yetu) ya
kwanza? (Tutafufuliwa)

11.Hata tukiwa mifupa mibovu
(iliyoliwa ndani)?

12.Wanasema (kwa stihizai): "Basi
marejeo haya ni yenye hasara
(kwetu)."

13. Kwa hakika hicho (Kiama)
kitakuwa (kwa kupigwa) ukelele
mmoja tu

14.Mara wao (viumbe wote)
watakuwa katika ardhi mpya.

15. Je! imekufikia hadithi ya Musa?

16. Mola wake alipomwita katika
bonde takatifu (liitwalo) Tuwaa.
17.(Akamwambia) Nenda kwa
Firauni, hakika yeye amezidi (katika
jeuri) zake.



30

18.Umwambie: Je, unapenda
kujitakasa?

19. Nami nitakuongoza kwa Mola
wako ili umche.

20. Basi alimuonesha Ishara kubwa
kubwa, (miujiza mikubwa).

21. Lakini alikaidi na akaasi.

22. Kisha alirudi nyuma akaanza
kufanya jitihahadi (ya kuwazuilia
watu wasimfuate Musa).

23.Basi aliwakusanya (watu)
akanadi.

24.Akasema: "Mimi ndiye mola wenu
mkuu. (Huyu Mola wake Musa ni
mdogo)".

25. Hapo Mwenyezi Mungu akamtia
mkononi (akamtesa) kwa kulipa
tamko lake hili la mwisho na kwa lile
tamko lake la mwanzo.

26.Kwa hakika katika haya limo onyo
(kubwa) kwa wale wanaoogopa

27. Je, nyinyi ni wenye umbo la nguvu
zaidi au mbingu? Yeye amezijenga.

28.Akainua kimo chake na
Akazitengeneza vizuri.
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29. Na akautia giza usiku wake na
akautokezesha mchana wake.

30. Na ardhi baada ya hayo
akaitandaza.

31. akatoa ndani  yake maji yake
na malisho yake.

32. Na milima akaisimamisha

33. (Kafanya haya yote) kwa ajili
ya kukustarehesheni nyinyi na
wanyama wenu.

34. Basi itakapofika hiyo balaa
kubwa (ya Kiama).

35. Siku ambayo mtu atakumbuka
kila alilolifanya

36. Na Moto mkali utaoneshwa
kwa kila aonaye.

37.Ama yule aliyeasi

38. Na akapenda zaidi,  maisha ya
dunia.

39. Basi kwa hakika Jahanamu
ndiyo itakayokuwa makazi yake.

40. Na ama yule aliyeogopa
kusimamishwa mbele ya Mola
wake, akaikataza nafsi yake
matamanio.
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41.Basi (huyo) pepo ndiyo
itakayokuwa makazi yake.

42. Wanakuuliza Kiama kutokea
kwake kutakuwa lini?

43. Uko wapi na kuweza kutaja
(wakati wa kuja Kiama)

44. Mwisho (wa ujuzi) wake uko kwa
Mola wako.

45. Wewe ni Muonyaji (tu) kwa yule
anayekiogopa.

46. Siku watakapokiona watakuwa
kama kwamba hawakukaa  ila jioni
moja au mchana wake, (kwa
kishindo, kitakachowafika).

Ujumbe wa Sura
(1) Maisha ya akhera yanaanza pale mtu anapotokwa na roho (pale roho
inapotengana na mwili). Utokaji wa roho hautakuwa sawa kwa watu wote.
Patakuwa na Malaika maalum wa kutoa roho za makafiri. Watazitoa kwa
nguvu na kwa mateso makubwa, kisha watazipeleka jela katika mashimo ya
Jahannam, mpaka siku watakapofufuliwa watu wote (Siku ya kiyama). Pia
patakuwa na malaika maalum watakaotoa roho za Waumini. Watawatoa
roho zao kwa upole na huruma na kuwapa maliwazo na matumaini kama
tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

"Wale waliosema: "Mola wetu ni Mwenyezi Mungu, kisha
wakawa na masimamo, hao huwateremkia Malaika (wakati
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wa kutoka roho wakawambia): Msiogope wala msikuzunike,
na furahini kwa pepo mliyokuwa mkiahidiwa.

Sisi ni vipenzi vyenu katika maisha ya dunia na katika Akhera,
na humo mtapata vitu vinavyopendwa na nafsi zenu, na humo
mtapata mtakavyovitaka.

Ni karamu itokayo kwa Mwingi wa kusamehe mwingi wa
kurehemu." (41:30-32).

Hivyo baada ya maliwazo haya, malaika hao huzipeleka roho za watu
wema na kuzituliza katika bustani miongoni mwa bustani za peponi
zikingojea siku ya kufufuliwa.

Funzo kubwa tunalotoka nalo hapa ni kwamba tujitahidi kujiepusha na
maovu ili kuepukana na maisha ya dhiki na huzuni huko akhera na
tujitahidi kwa kadiri ya uwezo wetu kutenda wema kwa ajili ya Allah
(s.w.) ili tustahiki kuwa wageni wa Allah (s.w.) katika pepo yake.

(2) Kufufuka watu baada ya kufa ni jambo litakalotokea pasina shaka
yoyote. Je, Allah (s.w.) aliyeumba mbingu na ardhi na vyote vilivyomo,
ikiwa ni pamoja na kumuumba mwanadamu mwenyewe kutokana na
mbegu za uzazi, anashindwa kumuumba mwanadamu kwa mara ya
pili? Je, Mwanaadamu anaumbo gumu zaidi kuliko mbingu na vyote
vilivyo ndani yake miongoni mwa jua, nyota na sayari. Au umbo lake ni
gumu zaidi kuliko ardhi na vilivyomo ndani yake,. miongoni mwa milima,
bahari  na mimea ya namna kwa namna? Bila shaka aliyeumba vitu
vyote hivi hashindwi kumuumba mwanaadamu kwa mara ya pili.

(3) Mwanaadamu, Mwenye akili na mwenye Hadhi na Heshima ni yule
ambaye baada ya kufikwa na ujumbe wa Allah (s.w.) kupitia kwa mitume
wake na vitabu vyake, huupokea kwa tafakuri na kuuamini kisha
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kuutekeleza katika maisha ya kila siku. Huyo ndiye mwenye kufuzu katika
maisha ya hapa duniani hata kama ataonekana ni mnyonge au dhalili
mbele ya makafiri waliotakabari kwa maslahi na vyeo vya kidunia walivyo
navyo. Na katika Akhera atakuwa na cheo na hadhi kubwa kabisa.
Ama yule anayemkanusha Mola wake na kuikanusha siku ya malipo,
baada ya kufikwa na ujumbe ulio wazi kutoka kwa Mola wake, atakuwa
ni mwenye kufeli na kuhasirika hapa hapa duniani kama alivyofeli na
kuhizika Firaun na katika Akhera atakuwa dhalili ndani ya Moto wa
Jahannamu. Wakati huo ndipo mwanaadamu atakapotambua kuwa
vyeo na starehe za maisha ya dunia havikuwa ila udanganyifu tu.

Kwa ufupi tunajifunza kuwa muumini hanabudi kuzingatia hatima ya
maisha yake huko Akhera na kuogopa kusimamishwa katika mahakama
ya Allah (s.w.). Mtu mwenye mtazamo huu wa maisha ndiye pekee
mwenye hadhi na heshima mbele ya Allah (s.w)  kama Qur'an
inavyotukumbusha:

"... Hakika aheshimiwaye sana miongoni mwenu mbele ya
Mwenyezi Mungu ni yule amchaye Mungu zaidi katika nyinyi.
Kwa hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi, mwenye habari (za
mambo yote)." (49:13)

(4) Siku ya kutokea kiama ni siri ya Allah (s.w.). Kitatokea kwa kupulizwa
parapanda la kwanza, kisha litapulizwa parapanda la pili la kufufuka
watu baada ya kipindi kirefu cha Barzakh kupita. Wajibu wetu ni kutumia
kila pumzi ya maisha yetu kwa ajili ya kujiandaa kwa maisha ya Akhera.
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Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi
wa Rehema Mwenye Kurehemu.

1. Wanaulizana habari gani?

2. Ile habari iliyo kuu (ya kufufuliwa
viumbe)

3. Ambayo wanakhitalifiana

4. Nawakome! (Wasikhitalifiane).
Hivi karibuni watajua (ukweli
wake)

5. Kisha nawakome! Hivi karibuni
watajua (ukweli wake).

6. Je! Hatukuifanya ardhi kuwa
tandiko

7. Na milima kuwa kama vigingi.

8. Na tukakuumbeni wanaume na
wanawake

9. Na tukaufanya usingizi wenu
kama kufa

10. Na tukaufanya usiku kama
guo (mnalofunikwa).

11. Na tukaufanya mchana kuwa
maisha

Suratun Naba-i (78)Makka ina aya 40
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12.Na tukajenga juu yenu (mbingu)
saba madhubuti

13. Na tukaifanya taa ing'arayo na
yenye joto kubwa.

14.Na tukateremsha maji
yaangukayo kwa kasi kutoka
mawinguni.

15. Ili kwayo Tuoteshe (vyakula
vilivyo) chembe chembe na mimea
(mingine).

16. Na mabustani yenye miti
iliyosongana.

17. Kwa hakika siku ya Hukumu
imewekewa wakati maalumu.

18. Siku itakapopigwa parapanda
(baragumu), nanyi mtafika makundi
makundi

19. Na mbingu zitafunguliwa ziwe
milango milango.

20. Na milima itaondolewa na
itakuwa kama mangati (kama maji
ukiona kwa mbali).

21.Kwa hakika Jahanamu
inawangoja wabaya

22. Ni makazi ya waasi

23. Wakae humo dahari nyingi
(karne baada ya karne).
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24. Hawataonja humo baridi (wala
usingizi) wala kinywaji.

25. Ila maji yachemkayo sana na
usaha

26. (Wanalipwa) Malipo yaliyo
sawa (na amali zao).

27.Hakika wao hawakuwa
wakiogopa hisabu (ya Mwenyezi
Mungu)

28. Na wakikaidi Aya Zetu ukaidi
(mkubwa kabisa).

29. Na (hali ya kuwa) kila kitu
tumekidhibiti kwa kukiandika.

30. Basi onjeni (leo adhabu). Nasi
Hatutakuzidishieni (kitu) ila adhabu.

31.Bila shaka wanaomcha
Mwenyezi Mungu wamewekewa
(mambo ya kuonyesha) kufuzu
(kwao)

32. Mabustani na mizabibu

33. Na wanawake vijana walio
hirimu (na waume zao)

34. Na gilasi zilizojaa (vinywaji vizuri
vizuri).

35. Hawatasikia humo (maneno
ya) upuuzi wala ya kukadhibishana.
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36. Watalipwa kutoka kwa Mola
wako atia yenye kutosha.

37. Mola wa mbingu na ardhi na
vilivyomo baina yake, Mwingi wa
rehema, hawataweza kusema naye.

38. Siku ambayo zitasimama roho
na Malaika safu safu, hatasema siku
hiyo ila yule ambaye Mwingi wa
rehema amempa idhini (ya kusema)
na atasema yaliyo sawa.

39. Hiyo ndiyo Siku ya haki, basi
anayetaka na ashike njia ende kwa
Mola wake.

40. Hakika tunakuhadharisheni
adhabu iliyo karibu (kufika), Siku
ambayo mtu atakapoona
yaliyotangulizwa na mikono yake
miwili, na kafiri atasema: "Laiti
ningalikuwa udongo (nisipate
adhabu hii inayoningoja sasa)"

Ujumbe wa Suratun Nabaa
(1) Kutokea kiyama ni jambo lisilo na shaka. Allah (s.w.) aliyefanya hayo
yote yaliyoorodheshwa kwenye aya ya 6 - 16 ya Sura hii, hashindwi
kufufua watu katika maisha ya Akhera. Kiama kitakuwa siku maalumu
kwa kupulizwa parapanda na Malaika Israfil.

(2) Wale wote waliosadikisha kiyama, wakaishi kwa kujiandaa kwa
maelekezo ya Allah ili kupata salama katika maisha ya Akhera, watakuwa
ni wenye kufuzu na makazi yao yatakuwa ni peponi, mahali penye starehe
za kila namna.
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3. Wale waliokanusha kiyama, wakaishi kwa kumuasi Allah (s.w.) na
Mitume wake katika maisha haya ya dunia, watakuwa ni wenye kufeli
na kufedheheka kukubwa katika maisha ya Akhera. Makazi yao yatakuwa
ni Jahannam, penye madhila na  dhiki za kila namna. Ni wajibu kwa
waumini kukumbuka kifo kila wakati na kujitahidi kujiandalia maisha
mazuri ya akhera kwa kujizatiti kutenda mema na kuipigania dini ya
Allah (s.w.) isimame kwa kutumia mali zetu na nguvu zetu. Allah (s.w.)
anatukumbusha katika Qur'an:

"Enyi mlioamini! Je, Nikujulisheni biashara itakayokuokoeni na
adhabu iumizayo? (Biashara yenyewe ni hii): Muamini ni
Mwenyezi Mungu na Mtume wake, na piganieni dini ya
Mwenyezi Mungu kwa mali zenu na nafsi zenu, haya ni bora
kwenu, ikiwa mnajua." (61:10-11).
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1. Chaguwa neno sahihi katika sanduku na ujaze kwenye seheme
inayostahiki

manii, kumfufuwa, yatadhihirishwa,
anashuhudia,kumlipa, wanaowatesa,kumfisha,

Mwanaadamu ameumbwa kwa ............................................................
Aliyemuumba mwanaadamu ndiye awezaye ....................na ...............na
hashindwi...........................na .......................................siku ya kiyama.
Mambo yote wayafanyayo watu kwa siri ....................................siku ya Kiyama.
Allah ..................................kila jambo linalotendwa, na atawaadhibu watu
...................................Waislamu.

2. Owanisha maneno ya sehemu B kwenye maneno ya sehemu A.
Maneno ya sehemu B huweza kurudiwa zaidi ya mara moja

Sehemu A Sehemu B
(i) Kuwacheka na kuwakejeli watu
wanaotenda mema
(ii) Hakika kutesa kwa Mola wako
ni kukali (sana).
(iii) Atakalo ndilo huwa
(iv)Iliyyiini
(v) anashuhudia kila jambo
(vi) Sijjini
(vii) Mfalme wa milele
(viii)kupunja watu kwa kutowapimia
sawasawa vipimo ni dhuluma na ni
ukafiri
(ix)kupinga aya za Allah (s.w)
(x)Kwa hakika Jahanamu inawangoja
wabaya.Wakae humo dahari nyingi

a) Ni kukanusha siku ya Malipo
b) Allah hakimbiwi
(c) Daftari lenye rekodi ya matendo
ya watu wote wema duniyani
(e)Watakaoingia humo hawatatoka.
(f)Daftari lenye rekodi ya matendo
ya watu wote waovu duniyani
(g)Jahannam si sawa na jela
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Kuamini mitume wa Allah (s.w)
Kuamini mitume wa Allah (s.w.) ni nguzo ya nne ya Imani ya Kiislamu.

Mtu hawezi kuwa muumini wa Kiislamu mpaka aamini mitume wote wa
Allah (s.w.).

Mitume wa Allah (s.w.) waliotajwa katika Qur'an
Mitume wa Allah(s.w.) ni wengi sana. Hapana ajuaye idadi yake

isipokuwa Allah(s.w.) peke yake. Mtume wa kwanza ni Nabii Adam (a.s.)
na mtume wa mwisho ni Muhammad (s.a.w.). Kati ya hawa mitume wawili
wametokea mitume wengi. Tunafahamishwa katika Qur'an kuwa kila
umma uliletewa mtume.

"Na kila Umma (ulikuwa) una mtume..." (10:47).

Pamoja na kuwa mitume ni wengi sana, waliotajwa katika Qur'ani
25 tu kwa majina yafuatayo:

Adam, Idrisa, Nuhu, Hud, Swalehe, Ibrahim, Lut, Ismail, Is-haq,
Yaaqub, Yusufu, Ayyub, Shuayb, Mussa, Haarun, Al-yasaa, Dhulkifli,
Dawud, Sulaiman, Ilyasa, Yunusu, Zakaria, Yahya, Issa na Muhammad
(Rehema na amani ziwe juu yao wote).

Mitume 18 katika hawa wametajwa kwa pamoja katika aya za
Qur'an zifuatazo:
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"Na hizi ndizo hoja zetu tulizompa Ibrahim juu ya watu wake.
Tunamnyanyua katika vyeo tumtakaye. Hakika Mola wako
ndiye mwenye hikima na ndiye ajuaye.

Na tukampa Is-haqa na Yaaqub, wote tukawaongoa. Na Nuhu
tulimwongoa zamani. Na katika kizazi chake Daud na Sulaiman
na Ayyub, na Yusuf na Mussa na Harun. Na hivi ndivyo
tuwalipavyo wafanyao mema.

Na Zakaria na Yahya na Issa na Ilyasa wote miongoni mwa
watu wema.

Na Ismail na Alyassa na Yunus na Lut. Na wote tukawafadhilisha
juu ya walimwengu."  (6:83-86).

Mitume saba waliobaki - Adam, Hud, Idris, Dhulkifli, Swalehe na
Muhammad(Rehma na aman ziwe juu yao) wametajwa katika aya
mbalimbali za Qur'an.

Sifa za Mitume
Mitume ni wateule wa Allah(s.w) miongoni mwa wanaadamu

wanaume ambao walikuwa na sifa zifuatazo:

(1) walikuwa wanaadamu kamili
Hawakuwa na sifa yoyote ya kiungu. Wao walikuwa ni wanaadamu

wanaume ambao walikuwa na hisia na matashi ya kibinaadamu kama
wanaadamu wengine. Walikuwa wanakula na kunywa, walikuwa
wakisikia njaa na maumivu kama watu wengine. Tofauti yao kubwa na
wanaadamu wengine ni kuwa tu wao waliteuliwa kuwa mitume. Utume



43

wa Allah(s.w) hauombwi bali, mwenyewe Allah (s.w) humteua yeyote
amtakaye kuwa mtume wake.

(2) Walikuwa na tabia njema ya Hali ya juu
Mitume wote walikuwa ni watu wema waliowavutia watu wao kwa

tabia yao njema tangu utotoni mwao. Walikuwa waaminifu, wakweli,
waadilifu, wapole, wenye upendo na huruma, wenye subira, wajasiri,
wasamehevu na wenye kuwa na tabia njema. Kwa mfano, Allah (s.w.)
anamsifu Mtume Muhammad (s.a.w.) kwa tabia yake njema kama
ifuatavyo:

"Na bila shaka una tabia njema kabisa." (68:4)

Allah (s.w.) anatuamrisha tuwafanye mitume viigizo vyetu
kimwenendo na tabia. Kwa mfano, juu ya Mtume Muhammad Qur'an
inatuagiza:

"Bila shaka mnao mfano mwema kwa Mtume wa Allah, kwa
wenye kumuogopa Allah na siku ya mwisho na kumkumbuka
Allah sana." (33:21).

Kabla ya kupewa rasmi utume, Muhammad (s.a.w.) alipendeka sana
kwa watu wake wote kwa huruma zake, uaminifu na ukweli wake. Watu
waliwekesha dhamana zao kwake. Walimuita kwa majina ya "Al-Amin"
- Mwaminifu na "As-Sadiiq" - Mkweli.

(3) Walikuwa na Elimu na Hikima kubwa kuliko watu wote
Walikuwa wakifundishwa na kuongozwa na Allah (s.w.) kwa njia ya

Wahay. Hivyo walijua mambo kwa uyakini. Kuhusu mtume Muhammad
(s.a.w.) Allah anatufahamisha katika Qur'an:
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"Wala hasemi kwa matamanio (ya nafsi yake). Hayakuwa haya
(anayosema) ila ni wahay, uliofunuliwa (kwake)."  (53:3-4).

Kuhusu Daud (a.s.) na Sulaiman (a.s.) tunafahamishwa katika Qur'an:

"Na bila shaka tuliwapa Dawud na Sulaiman ilimu, wakasema:
Sifa zote njema ni za Allah, aliyetufadhilisha kuliko wengine
katika waja wake walioamini."  (27:15).

(4) Wacha-Mungu wa hali ya juu
Mitume walimnyenyekea Allah (s.w.) ipasavyo kwa kufuata

maamrisho yake yote na kuacha makatazo yake yote. Mwenyewe Allah
(s.w.) anawasifu katika aya ifuatayo:

"Na tukawajaalia kuwa Maimamu wanaoongoza kwa amri yetu
na tukawapelekea wahayi  wa kuzifanya kheri na kusimamisha
swala na kutoa Zaka. Na walikuwa kwetu ni wenye
kutunyenyekea."  (21:73).

Hizi ndizo sifa kuu nne za mitume wa Allah (s.w.). Kila Muislamu
hana budi kujitahidi kujipamba kwa sifa hizi. Kiongozi wa Kiislamu ambaye
ni Khalifa wa mtume, hanabudi kupambika na sifa hizi.

Kazi ya Mitume
Kazi kubwa ya mitume ni kuufikisha ujumbe wa Allah (s.w.) kwa

walimwengu. Mitume hupata ujumbe kutoka kwa Allah (s.w.) kupitia kwa
malaika au kwa njia ya ndoto au kuzungumza na Allah nyuma ya pazia.
Kuzungumza na Allah nyuma ya pazia ni kuzungumza naye pasina
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kumuona. Nabii Mussa alizungumza na Allah (s.w.) kwa njia hii. Pia
mitume walipata ujumbe kutoka kwa Allah (s.w.) kwa njia ya Il-hamu.
Wengine walipata ujumbe kutoka kwa Allah (s.w.) kwa maandishi.

Mitume waliufundisha ujumbe wa Allah (s.w.) kwa upendo na huruma
kwa nadharia na matendo. Ujumbe wa mitume ulijihusisha na maeneo
yafuatayo:

(1) Walifundisha juu ya kuwepo kwa Allah (s.w.) na sifa zake.

(2) Waliwafahamisha watu kuwa wajibu wao wa kumuabudu Allah
(s.w.) peke yake. Na waliwatahadharisha kutomshirikisha Allah (s.w.)
na chochote.

(3) Waliwafahamisha watu juu ya maisha ya Akhera.
Waliwafahamisha juu ya peponi na motoni.

(4) Waliwabashiria watu malipo mema kutoka kwa Allah (s.w.) kwa
hapa duniani na huko akhera endapo watamwabudu Allah (s.w.)
ipasavyo katika maisha yao yote ya saa 24.

(5) Waliwakhofisha watu na adhabu kali ya hapa duniani na huko
akhera endapo wataishi hapa duniani kwa kumshirikisha na kumuasi
Allah (s.w.).

Ishara za kuwepo Allah (s.w) katika maisha ya Mitume
(1) Mafundisho ya mitume

Mafundisho ya mitume ni dalili tosha ya kuwepo ALLAH (s.w.) kwa
sababu zifuatazo:

Umoja wa ujumbe wa mitume
Mitume wametokea nyakati mbali mbali lakini wote wameleta

ujumbe unaofanana. Hii inaonyesha aliyewatuma ni yule yule mmoja -
Allah (s.w.).

Mafundisho ya mitume kutoathiriwa na mazingira
Pamoja na kwamba mitume walitokea kwenye jamii zilizobobea kwenye
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ujahili, ujumbe waliokuja nao haukuathirika. Waliufikisha kwa usahihi
kama walivyoupokea. Hii inathibitisha kuwa ujumbe waliokuja nao
haukutokana na watu wa jamii zao, ila umetoka kwa ALLAH (s.w.).

(2) Miujiza waliyoonyesha
Kuna matukio mbali mbali katika maisha ya mitume yanayothibitisha

kuwepo Allah (s.w.). Miongoni mwa matukio hayo ni miujiza
waliyoionyesha mitume. Miujiza ni jambo linalotokea tofauti na kawaida
waliyoizoea watu. Takribani kila mtume katika mitume 25 tunaofahamu
habari zao aliletewa muujiza. Kwa mfano, ifuatayo ni baadhi ya miujiza
ya mitume wafuatao:

Miujiza ya Nabii Ibrahim
- Kutoungua kwenye moto mkubwa uliandaliwa barabara.
- Kupata watoto wakiwa vikongwe yeye na mkewe.
- Kisu kikali kutoweza kumchinja Nabii Ismail (a.s.)
    Kisu hicho hicho kilimchinja kondoo aliyeletwa badala yake.

Miujiza ya Nabii Swalehe

-  Kumzalisha ngamia jike kutokana na jiwe.

Miujiza ya Nabii Mussa
_  Fimbo yake ilikuwa inageuka kuwa nyoka wa kweli.
- Mkono wake ulikuwa ukitoa mwanga.
- Alipiga bahari ya Sham na fimbo yake ikajitenga na kuacha njia
ambamo alipita yeye na Bani Israili.
- Alipiga jabal kwa fimbo yake na zikatoka chem chem kumi na mbili

Miujiza ya Nabii Issa
-  Kuwafufua wafu
-  Kulifanya sanamu la ndege lililofinyangwa na udongo kuwa hai.
-  Kuponesha vipofu na wenye mbaranga.

Miujiza ya Nabii Muhammad
-  Kitabu cha Qur'an ndio muujiza mkubwa aliopewa mtume (s.a.w.)
-  Qur'an ni kitabu chenye taaluma zote za kisasa mpaka mwisho wa



47

dunia.
-Ni kitabu kilichohifadhiwa na uharibifu wa mtu yeyote.
-Hakuna awezaye kutunga kitabu cha aina yake, angalau sura moja  tu.
-  Kutokea kweli utabiri wa Qur'an.
-  Safari ya Miiraji - Safari ya kutoka Makka mpaka Jerusalem kisha
 mpaka uwingu wa saba na kurudi kwa muda mfupi sana.
-  Nyama yenye sumu kutamka mdomoni mwa mtume kuwa ina sumu.
- Chakula kidogo sana kuwatosheleza watu wengi sana. Mtume
(s.a.w) na masahaba wake walipokuwa katika kazi ya kuchimba handaki
katika maandalizi ya vita vya Ahzab (Handaki). walikirimiwa na mmoja
wao chakula ambacho kilikuwa kidogo sana, lakini kiliweza kuwashibiha
na kusaza.

Kuamini siku ya mwisho
Kuamini siku ya mwisho ni nguzo ya tano ya imani ya Uislamu.

Kuamini siku ya mwisho kwa ujumla ni kuamini kuwa kuna maisha
mengine baada ya maisha ya hapa duniani. Maisha haya mengine ni
maisha ya Akhera. Mtu hawezi kuwa muumini mpaka awe na yakini na
maisha ya Akhera.

Ni yepi maisha ya Akhera
Kuamini siku ya mwisho ni kuwa na yakini kuwa pana maisha ya

milele yanayoanza tu pale mwili unapotengana na roho. maisha ya
Akhera yana hatua zifuatazo:
(1) Kufikwa na umauti au kutokwa na roho au roho kutengana na mwili.
(2) Kukaa kaburini au kuwa katika Barzakh. Barzakh ni kipindi
wanachokaa watu baada ya kufa mpaka kufufuliwa.
(3) Kufufuliwa na kufanyiwa hesabu ya matendo aliyoyafanya mtu hapa
duniani.
(4) Kuwa kwenye makazi ya peponi au motoni.

Madai ya makafiri katika kukana kuwepo kwa siku ya mwisho
Kuna watu wenye mashaka na ufufuo. Makafiri wanaitakidi kuwa

mwisho wa maisha ni kufa tu basi. Wanakataa kuwa haiwezekani watu
waliooza na kuwa udongo kuwa wazima na hai tena kama walivyokuwa
kabla ya kufa. Sababu ya msingi ya kukataa kwao hawana bali wanadai
kuwa:
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(1)Hapana uwezekano wowote mtu kuwa hai tena baada ya
kusagikasagika na kuwa udongo.

Udhaifu wa dai hili
Allah anawakumbusha makafiri kuwa ufufuo ni jambo sahali. Allah

kama alivyomuumba mwanaadamu kwa mara ya kwanza kwa namna
ya ajabu ndivyo atakavyomuumba tena mara ya pili. Je! ni kipi chepesi
kuumba mara ya kwanza au kuumba mara ya pili?. Bila shaka kuumba
mara ya pili ni kwepesi zaidi kuliko kuumba kwa mara ya kwanza. Allah
(s.w.) anawauliza makafiri:

Je! tulichoka kwa kuumba kwa mara ya kwanza hata tushindwe
kuumba kwa mara ya pili? Basi wao wamo katika shaka tu juu
ya umbo jipya!  (50:15).

(2) Waliokufa Hawajarudi: Hili ni dai lingine la makafiri katika kukataa
ufufuo. Hii sio hoja kwa sababu mfufuaji amejiwekea utaratibu wake.
Kulingana na utaratibu wa Allah (s.w.) watu hawatafufuka mmoja mmoja
kama wanavyokufa mmoja mmoja. Bali watafufuliwa wote kwa pamoja
wa mwanzo na wa mwisho. Kama Allah (s.w.) anavyotufahamisha:

"Sema: Bila shaka wa mwanzo na mwisho watakusanywa kwa
wakati uliowekwa katika siku maalum."  (56:49-50).

Ushahidi wa ufufuo
Pamoja na Allah (s.w.) kuonesha wazi kuwa ufufo ni jambo jepesi

kwake, bado ametudhihirishia hapa hapa duniani uwezekano wake.
Ifuatayo ni mifano ya ufufuo iliyobainishwa katika Qur'an:

(1) Kuamka kutoka kwenye usingizi. Kulala, kumelinganishwa na
kufa na kuamka kumelinganishwa na kufufuka.

(2) Kisa cha vijana wa pangoni (As-haabul-Kahf) kilichoelezwa katika
Qur'an (18:9, 21-25), waliolala pangoni kwa muda wa miaka 309,
kisha wakaamka.
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(3) Ndege wanne wa Nabii Ibrahim waliofufuka baada ya
kuwakatakata vipande na kuwachanganya pamoja kisha
kuwatawanya kwenye milima (majabali) mbali mbali. Baada ya
kufanya yote hayo aliwaita wakamjia wote wakiwa hai. (Rejea
Qur'an, 2:260).
(4) Mtu na punda wake waliokufa na kufufuka baada ya miaka
mia. (Rejea Qur'an, 2:259).

(5) Kufufuka kwa mtu aliyekufa baada ya kupigwa kwa sehemu ya
nyama ya ng'ombe. (Rejea Qur'an, 2:73).

Haya yote yalitokea kwa uwezo wa Allah (s.w.).

Maisha ya Akhera
Maisha ya akhera yamegawanyika katika sehemu kubwa mbili: (1)

Maisha ya furaha na amani na starehe za kila namna Peponi na (2)
maisha ya adhabu yenye huzuni na madhila ya kila namna Motoni.
Watu na Majini nao watagawanywa kwenye makundi mawili makubwa.
Kundi la  peponi na kundi la motoni.

(1) Maisha ya Peponi
Sura ya maisha ya peponi imechorwa vema na aya mbali mbali za

Qur'ani na Hadith sahihi za Mtume (s.a.w.).

Watu wa peponi ni wale wanaoishi maisha ya kumcha-Allah (s.w.)
hapa ulimwenguni. Maisha ya kumcha-Allah (s.w.) ni yale ya kumtii Al-
lah (s.w.) kwa unyenyekevu kwa kufuata maamrisho yake yote na
kujiepusha na makatazo yake yote. Watu hawa hutubia kwa Allah (s.w.)
haraka haraka kila wanapomkosea kwa kuteleza. Watu wenye tabia hii
ndio watu wema walioandaliwa malipo mema ya peponi.

Watu wema huanza kulipwa pale wanapotolewa Roho. Malaika
huja kuwaliwaza na kuwatumainisha: Roho ya mtu mwema itaambiwa:
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"Ewe nafsi yenye kutua! Rudi kwa mola wako hali ukiwa
umeridhika (kwa utakayoyapata) na Allah aridhike na wewe.
Basi ingia katika kundi la wajawangu wema. Uingie katika pepo
yangu".  (89:27-30).

Pia Qur'an inatufahamisha:

"Wale waliosema: Mola wetu ni "Allah" kisha wakenda mwendo
mzuri, hao huwateremkia Malaika wakati wa kutoka roho
wakawaambia: Msiogope wala msihuzunike, na furahini kwa
pepo mliyokuwa mkiahidiwa.

Sisi ni vipenzi vyenu katika maisha ya dunia na katika Akhera,
na humo mtapata vitu vinavyopendwa na nafsi zenu, na humo
mtapata mnavyovitaka."  (41:30-31).

Kwa watu wema, hawahuzuniki kwa kufikwa na kifo bali hufurahi
kutokana na makaribisho mazuri ya kuingia Akhera. Kaburi kwao
litakuwa ni miongoni mwa bustani za peponi. Baada ya kufufuliwa
watafanyiwa hisabu nyepesi na kupelekwa kwenye makazi yao ya peponi
ya kudumu milele.

Pepo kama inavyoelezwa katika Qur'an na hadith sahihi ni Bustani
nzuri zilizo na matunda na miti mizuri ya kila namna. Humo bustanini
kuna mito ya maji safi na matamu kuliko asali, meupe kuliko maziwa na
yenye harufu nzuri kuliko miski.

Pia katika bustani hii kuna fenicha nzuri na mapambo
yasiyohadithika. Maelezo ya Qur'an na Hadith sahihi katika kuelezea
uzuri wa pepo ni kama mfano tu. Vipaji hivi vya fahamu tulivyo navyo ni
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vya hapa hapa duniani tu. Havina uwezo kabisa wa kuyaingiza katika
picha sahihi matukio yote ya maisha ya akhera. Katika maisha hayo ya
akhera watu watakuwa na maumbile na vipaji vinavyolingana na maisha
hayo. Kila mja ataona na kuhisi maisha ya huko kwa uhakika.

"Abu Hurairah(r.a) amesimulia kuwa mtume wa Allah kasema:
Allah kasema: Nimewaandalia waja wangu mema ambayo
hapana jicho lililowahi kuona, na hapana sikio lililowahi kusikia,
na hapana moyo wa mtu uliopata kufahamu (kufikiria)"
(Bukhari na Muslim).

Pia soma Qur'an:

"Nafsi yoyote haijui waliyofichiwa katika hayo yanayofurahisha
macho (huko peponi) ni malipo ya yale waliyokuwa wakifanya."
(32:17)

Maisha ya motoni
Watu wa motoni ni wale wanaoishi maisha ya kumuasi Allah (s.w.).

Tunafahamishwa katika Qur'an:

"... Na watakaomuasi Allah na mtume wake, basi bila shaka
watapata moto wa Jahannam, wakae humo milele".  (72:23).

Kumuasi Allah (s.w.) na mtume wake ni kuvunja amri za Allah (s.w.)
katika kuendesha maisha ya kila siku. Wenye kumuasi Allah (s.w.)
wanapewa majina mbali mbali kulingana na matendo yao maovu. Watu
hawa waovu ni pamoja na makafiri, washirikina na wanafiki.

Watu waovu huanza kuadhibiwa wakati ule wa kutoka Roho. Huja
malaika na kuwasimanga na kuwakatisha tamaa. Qur'an
inatufahamisha:
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"Naapa kwa wale (malaika) wavutao kwa nguvu (roho za watu
wabaya). (79:1).

Kwa watu waovu kaburi ni miongoni mwa mashimo ya moto wa
Jahannam. Baada ya kufufuliwa watu waovu watakuwa na hisabu ngumu
itakayochukuwa muda mrefu sana. Kisha watahukumiwa adhabu
iumizayo katika mazingira ya motoni.

Mazingira ya motoni kama yalivyoelezwa katika Qur'an na hadith
ni ya kutisha. Mwenyezi Mungu anatufahamisha:

Hakika hiyo (Jahannam)ni kituo kibaya na mahali (pabaya
kabisa) pa kukaa".  (25:66).

Mtume (s.a.w.) anaelezea juu ya wale watakaopata adhabu nyepesi
ya mwisho kabisa katika hadithi ifuatayo:

"Nuuman bin Bashir amesimulia kuwa mtume wa Allah
amesema: Hakika atakayekuwa na adhabu nyepesi kabisa
katika wakazi wa motoni atakuwa yule atakayevalishwa viatu
vya moto. Moto huu wa viatu utachemsha ubongo wake kama
maji yachemkavyo kwenye birika. Haitaonekana kuna mwenye
adhabu kali kuliko hii, lakini hiki ndicho kiwango cha chini
kabisa cha adhabu." (Bukhari na Muslim).

Moto wa Jahannam ni mkali mno. Watu wa motoni watasikia kiu
sana. Ili kukata kiu yao watapewa maji ya moto yenye kubabua nyuso
zao. Pia watapewa kinywaji cha usaha. Watasikia njaa sana. Ili kuondoa
njaa yao watapewa chakula kichungu sana kutokana na mti wa
mzaquum. Allah (s.w.) anaueleza mzaquum katika aya ifuatayo:
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"Je! karibisho la namna hii silo bora au kupata zakuum? Kwa
yakini sisi tumeufanya ni adhabu ya (hao) madhalimu (wa nafsi
zao). Hakika huo ni mti unaoota katikati ya Jahannam.

Panda za matunda yake zinatisha kama kwamba ni vichwa vya
mashetani. Bila shaka wao watakula katika mti huo na kwa huo
watajaza matumbo yao. Kisha bila shaka utawathubutikia  uchungu
wa mti huo, mchanganyiko wa maji ya moto". (37:62-67).

Pia watu wa motoni watavalishwa nguo za moto. Watafungwa na
minyonyoro. Watakuwa wanaumwa na nyoka na nge wakubwa wenye
sumu kali sana.

Kwa ujumla maisha ya motoni ni maisha mabaya sana kwa wakazi
wake. Chakula chao kitakuwa kichungu sana chenye sumu kali sana na
kinywaji chao kitakuwa cha moto sana kitakachochemsha matumbo
yao kama maji yachemkavyo kwenye sufuria ya shaba. Watafungwa na
minyororo na watakuwa wanadonolewa na nyoka na nge wakubwa
sana wenye sumu kali sana. Hawatakufa, japo watayatamani sana mauti.
Hakika Jahannam ni mahali pabaya sana pa kushukia mtu, kama
mwenyewe (s.w.) anavyotufahamisha.

Kuamini Qudra ya Allah (s.w)
Kuamini Qadar ya Allah (s.w.), kuwa shari zote na kheri zote

zinatokana na Allah (s.w.), ni nguzo ya sita ya Imani ya Kiislamu.

Nini maana ya Qadar
Qadar ni uwezo wa Allah (s.w.) wa kumiliki matukio yote

yanayotokea katika nyakati zote. Hapana jambo lolote linalotokea nje
ya ujuzi na milki ya Allah (s.w.). Matukio yote ya kheri na shari yako
katika ujuzi wake. Hapana lolote linaloweza kutokea kinyume na matakwa
yake.
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Pia Qadar ya Allah (s.w.), inahusiana na makadirio ya maumbile
yote kwa ujumla na makadirio ya kila kiumbe. Allah (s.w.) ameumba kila
kitu kwa lengo maalum. Hivyo kila kitu amekiumba kwa makadirio na
kukiongoza kulingana na lengo. Qur'an inatufahamisha:

"Kwa hakika sisi tumekiumba kila kitu kwa kadiri (kiasi)".
(54:49).

"Allah ambaye ni wake peke yake Ufalme wa mbingu na ardhi,
wala hakuzaa mtoto wala hana mshirika katika ufalme (wake),
na ameumba kila kitu na akakikadiria kipimo chake".  (25:2).

Juu ya Qadar kwa ujumla, kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa:

(1) Allah(s.w.) amekiumba kila kitu kwa lengo.
(2) Viumbe vya kila aina viko katika idadi maalum kulingana na
mahitajio ya lengo.
(3) Viumbe viko katika maumbile tunayoyaona kulingana ma
mahitajio ya lengo.
(4) Viumbe vinaharakia maisha yao kwa namna tunavyoviona kwa
kufuata mpango na utaratibu maalum wa Allah (s.w.) aliouweka ili
kufikia lengo.
(5) Viumbe vinatokea na kutoweka kulingana na makadirio ya Al-
lah  (s.w.)
(6) Matukio yote ya kheri na shari yanayowatokea viumbe
yamepangwa yatokee hivyo ili kufikia lengo.
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1. (a)Imani ya kiislamu imejengwa juu ya nguzo ngapi? ziorodheshe
kwa kuanzia ya kwanza hadi ya mwisho
    (b) Taja sifa za mitume wa Allah zilizobainishwa katika Qur’an.

2.  Ni mambo gani  yanayothibitisha kuwa Mitume walitumwa na Allah
(s.w)?

3. Taja lengo la kuletwa mitume na kazi zao katika jamii

4. Makafiri wanatowa madai yepi kukanusha kuwepo Siku ya
Hukumu?

5. Kwanini ni lazima na muhimu kuwepo siku ya Hukumu?

6. Bainisha tabia ya mtu anayeamini:
(a) Mitume
(b) siku ya mwisho
(c) Qadari ya Allah (s.w)

7. Taja Miujiza ambayo Allah (s.w) aliwawezesha mitume wafuatao
kufanya

(a) Nabii Ibrahiim (a.s)
(b) Nabii Saleh (a.s)
(c) Nabii Mussa (a.s)
(d) Nabii Isa (Yesu) (a.s)
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Maana ya Sunnah
Katika lugha ya kiarabu neno Sunnah lina maana ya tabia au

mwenendo. Kwa tafsiri hii, ukisema Sunnah ya Mtume una maana ya
"Mwanendo au tabia ya Mtume. Ukisema "Sunnatullah" una maana ya
kusema mwenendo au desturi ya Allah (s.w.). Neno Sunnah limetumika
katika Qur'an kwa maana hii kama ifuatavyo:

"Hii ni kawaida (desturi) ya Allah iliyokuwa kwa waliopita
zamani, wala hutapata mabadiliko katika kawaida (Sunnah)
ya Allah (33:62).

Katika maisha ya Kiislamu, Sunnah ya Mtume Muhammad (s.a.w.)
ni mwenendo au matendo ya Mtume Muhammad (s.a.w.) ambayo ni
sehemu ya Utume wake, yaani ameelekezwa kufanya hivyo na Mola
wake kama tunavyofahamishwa katika Qur'an:

"Wala (Muhammad) hasemi kwa matamanio (ya nafsi yake).
Haya huwa haya (anayosema na kutenda) ila ni Wahyi
uliofunuliwa kwake. Amemfundisha Malaika mwenye nguvu
sana." (68:3-5).

Tunaamrishwa kufuata sunnah ya Mtume (s.a.w.) kwa kuigiza
mwenendo wake kama tunavyojifunza katika Qur'an:
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"Bila shaka mnao mfano mwema kwa mtume wa Mwenyezi
Mungu, kwa mwenye kumuogopa Mwenyezi Mungu na siku
ya mwisho na Mwenye kumkumbuka Mwenyezi Mungu kwa
wingi."  (33:21).

Pia tunaamrishwa kufuata sunnah ya Mtume (s.a.w.) kwa kufuata
yale aliyotuamrisha na kuacha yale aliyotukataza kama ilivyosisitizwa
katika Qur'an:

"...Na anachokupeni Mtume basi pokeeni, na
anachokukatazeni jiepusheni nacho. Na Muogopeni Mwenyezi
Mungu, kwa yakini Mwenyezi Mungu ni Mkali wa kuadhibu".
(59:7).

Kiutendaji Sunnah ya Mtume (s.a.w.) ni:
(1) Matendo aliyoyafanya Mtume (s.a.w.) katika kuhuisha Uislamu.
Ukiigiza matendo haya utakuwa unafuata sunnah ya Mtume.

2) Yale aliyoagiza Mtume (s.a.w.) kuwa yafanywe. Ukiyafanya utakuwa
umefuata Sunnah ya Mtume (s.a.w.).

3) Yale aliyoyakataza kuwa yasifanywe. Ukijiepusha nayo utakuwa
umefuata Sunnah ya Mtume (s.a.w.).

4) yale aliyoyaruhusu yafanywe, yaani yale yaliyofanywa mbele yake
bila kuyakataza. Muislamu akifuata yale aliyoyaruhusu Mtume ni katika
kufuata Sunnah ya Mtume (s.a.w.).
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Matendo ya dharura aliyoyafanya Mtume (s.a.w.) kulingana na mazingira
kama vile kusafiri kwa ngamia, kula tende, kupigana kwa upanga, na
kadhalika si matendo ya Sunnah.

Sunnah Kuu
Sunnah kuu ya Mtume Muhammad (s.a.w.) ni lile lengo aliloletwa

kwalo kama  inavyobainishwa katika Qur'an:

"Yeye (Allah) ndiye aliyemleta  Mtume wake kwa uongofu na
dini ya haki ili aijaalie kushinda dini zote, ijapokuwa watachukia
Washirikina."  (9:33, 61:9).

Lengo la kuletwa Mtume (s.a.w.) kwa mujibu wa aya hii ni kusimamisha
Dola ya Kiislamu katika jamii. Hili Mtume (s.a.w.) alilitekeleza katika kipindi
cha Utume wake. Alisimamisha Dola ya Kiislamu ambayo makao makuu
yake yalikuwa Madinah.

Makhalifa  wanne waliomfuatia Abubakar, Umari, Uthman na Ali (radhi
za Allah ziwe juu yao) waliisimamisha Sunnah hii kuu. Jamii ya Waislamu
inalazimika kutekeleza Sunnah hii kuu. Waislamu ndio wanaotakiwa washike
utawala wa jamii ili waiongoze jamii katika maisha ya furaha na amani.
Maongozi yaliyokitwa kwenye mizizi ya kumtii Allah na Mtume wake pekee
yanayoleta furaha na amani katika jamii kama tunavyojifunza katika Qur'an:

"Mwenyezi Mungu ni Kiongozi (Mlinzi) wa wale walioamini.
Huwatoa katika giza na huwaingiza katika mwangaza. Lakini
waliokufuru, viongozi wao ni matwaaghuti. Huwatoa katika
mwangaza na kuwaingiza katika giza. hao ndio watu wa motoni,
humo watakaa milele." (2:257).
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Katika aya hii giza linaashiria maisha ya dhiki na misukosuko ya
kila namna na mwangaza unaashiria maisha ya furaha na amani.

Kama Waislamu hawatajizatiti kusimamisha utawala wa Allah (s.w)
katika jamii, kwa mujibu wa aya hii, watatawaliwa na Matwaaghuti
(Wapinzani wa utawala wa Allah (s.w.) watakaowaongozea kwenda
motoni.

Maana ya Hadith
Hadith za Mtume (s.a.w.) ni Simulizi au mapokeo juu ya Sunnah ya

Mtume (s.a.w.). Yale yote Mtume (s.a.w.) aliyoyafanya katika kuhuisha
Uislamu au aliyoyaagiza yafanywe, au aliyoyakataza yasifanywe au
yaliyofanyika mbele yake na kuyaridhia, yamesimuliwa na maswahaba
zake na kuaandikwa katika vitabu vya Hadithi. Mfano wa Hadith ya
Mtume (s.a.w.):

Abdullah bin Mas'ud amesimulia kuwa Mtume wa Allah
amesema, 'Kumsengenya Muislamu ni uovu na uasi na
kumpiga ni ukafiri".  (Bukhari na Muslim).

Kutokana na mfano huu tunajifunza kuwa Hadith iliyonukuliwa vizuri
ina sehemu kuu tatu:

1) Sehemu ya msimuliaji au wasimuliaji
 Sehemu hii huitwa "Isnad". Katika hadithi hii, msimuliaji ni 'Abdullah

bin Mas'ud. Huyu alikuwa Swahaba aliyekuwa karibu sana na Mtume
(s.a.w.).

2) Sehemu ya "Matini"
Hii ni ile sehemu inayomnukuu Mtume (s.a.w.) - "Kumsengenya

Muislamu ni uovu na uasi na kumpiga ni ukafiri."

3) Sehemu ya Mkusanyaji au mwandishi wa Hadith
Katika mfano huu hadith hii imekusanywa na kuandikwa katika

vitabu vya maimamu maarufu katika ukusanyaji wa Hadith - Imamu
Bukhari na Muslim.
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Umuhimu wa Sunnah katika Uislamu
Nafasi ya Sunnah katika Uislamu inaonekana wazi katika shahada.

Kiingilio cha Uislamu ni shahada mbili:

"Nashuhudia kuwa hapana Mola ila Allah na Ninashuhudia
kuwa Muhammad ni Mtume wa Allah."

Kiutendaji, Muumini anatoa ahadi ya kumtii Allah (s.w.) kwa kufuata
maamrisho yake yote na kuacha makatazo yake yote na ameahidi kuwa
atafuata Sunna ya Mtume kwa kumtii na kumfanya kiigizo cha maisha
yake yote. Hivyo ni dhahiri kuwa mtu hawezi kuwa Muislamu bila ya
kufuata Sunnah ya Mtume (s.a.w.).

Hakuna Uislamu wa shahada moja tu (kushuhudia Allah tu), bali
Uislamu ni wa Shahada mbili: Kwani bila ya kumtii Mtume na kufuata
Sunnah yake huwezi kupata uwezo wa kumtii Allah (s.w.). Mtume (s.a.w.)
ndiye aliyeteuliwa na Allah (s.w.) kuja kutufundisha namna ya kumtii na
kusimamisha dini yake katika jamii. Hivyo ukimtii Mtume na kufuata
mwenendo wake ndipo utaweza kumtii Allah ipasavyo kama
inavyosisitizwa katika Qur'an:

"Sema (Ee Muhammad), 'Ikiwa nyinyi mnampenda Allah basi
nifuateni, Allah atakupendeni na atakughufirieni dhambi zenu.
Na Allah ni mwenye Maghfira Mwenye Rehema.

 Sema, Mtiini Allah na Mtume (wake). Na kama mkikengeuka
(Allah atakuadhibuni) kwani Allah hawapendi makafiri."(3:31-32).
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"Mwenye kumtii Mtume amemtii Allah na anayekengeuka,
hatukukupeleka wewe kuwa mlinzi juu yao." (4:80).

Msisitizo wa kufuata Sunnah ya Mtume pia tunaupata katika Hadith
ifuatayo:

Aysha (r.a.) amesimulia kuwa Mtume wa Allah alifanya jambo
fulani na akaamuru watu wamuigize lakini wengine walibakia
katika kujitenga na kitendo hicho (hawakumuigiza Mtume).
Habari ikamfikia Mtume (s.a.w.) juu ya watu hao waliokataa
kufuata sunnah yake). Ndipo Mtume (s.a.w.) akatoa khutuba
(kali). Alimhimidi Allah (s.w.) kisha akasema, "Itakuwaje hali
ya watu wale waliojitenga na jambo nililolifanya mimi
mwenyewe. Naapa kwa jina la Allah ninamuogopa Allah zaidi
kuliko wanavyomuogopa:  (Bukhari na Muslim)

Tulichojifunza kutokana na Qur'an na hadith ni kuwa kufuata Sunnah
ya Mtume (s.a.w.) ni jambo la  lazima kwa Muislamu wala si jambo la
hiari kama wengi wanavyofikiri. Mtu hawezi kuwa Muislamu bila ya
kufuata Sunnah ya Mtume Muhammad (s.a.w.).
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1. (a) Sunnah ni.......................................................................
    (b) Kiutendaji sunnah ni.........................................................
    (c) Taja sunnah kuu ya Mtume (s.a.w).....................................

2.  (a)  Hadith maana yake nini?
     (b) Kuna tafauti gani baina ya Matini na Isnad

3. Kwanini ni muhimu kufuwata sunnah ya Mtume Muhammad (s.a.w)

4. Nukuu aya zinazoonesha ulazima wa kufuwata mwenendo wa Mtume
(s.a.w)

5. Tafautisha kati ya Hadithi na Sunnah
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Utoaji wa Zaka
Zaka ni nguzo ya tatu ya Uislamu. Kila Muislamu mwenye uwezo

wa kutoa Zaka ni lazima atoe Zaka. Wenye uwezo wa kutoa Zaka ni
wale wenye mali iliyofikia nisaab.

Maana ya Nisaab
Nisaab ni kiwango cha mali ambacho muislamu akiwanacho

huwajibika kutoa Zaka baada ya mwaka kupindukia au baada ya
mavumo au baada ya kuchimbua mali hiyo.

Aina za mali zinazotolewa Zaka
Aina za mali zinazotolewa Zaka ni hizi zifuatazo:

 i)    Dhahabu
ii)    Vito vya dhahabu au mapambo ya dhahabu
iii)   Madini ya fedha na mapambo yake
iv)   Fedha taslimu (hela)
 v)   Mali ya biashara.
vi)   Mifugo - ngamia, ng'ombe, mbuzi na kondoo
vii)  Mazao ya shambani
viii) Mali ya kuokota
 ix)   Mali iliyochimbuliwa chini kama vile madini, sanduku la fedha,

Viwango vya Zaka
Kila aina ya mali inayotolewa Zaka ina nisaab yake, kiwango cha

kutoa (asilimia) na muda wa kutoa. Rejea jadwali lifuatalo:
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* Wasaqa 1 =  Kilo 133.2
   Wasaqa 5 =  Kilo 666
Miongoni mwa faida za utoaji wa Zaka na Sadaqat ni hizi zifuatazo:
(1) Mtoaji atakuwa ameitika wito wa Allah (s.w.) na Mtume wake hivyo
atastahiki kupata malipo makubwa kutoka kwa Mola wake kama
ilivyoahidiwa katika Qur'an:

Aina ya mali

1. Dhahabu na vito
vya dhahabu

2. Fedha (Silver)

3. Fedha taslim

4. Mazao ya
Shambani:
(i) Yaliyokuzwa na
     mvua

6. Mali ya kuokota

7. Madini au mali ya
kuchimbua chini.

Nisaab

Tola 7.5 au gram
82.5

Tola 52.5 au gram
577.5

Thamani ya
dhahabu (Tola
7.5)

Wasaqa 5

Ngamia 5
ng'ombe 30

mbuzi  40
Kondo 40

mbuzi +Kondoo
40

Kiasi chochote

Kiasi kilichobakia
baada ya kutoa
gharama za
uchimbaji

Muda wa kutoa

Baada ya kupindukia
mwaka

Baada ya mwaka

Baada ya mwaka

Baada ya mavuno
"
"

Baada ya mwaka

"

"
"

"

Baada ya kukosa
mwenyewe

Baada ya kuchimbua

Kiasi (%)

21/2% (1/40)

21
/2%(

1
/40)

21
/2%(

1
/40)

10%(1/10)

5%(1/20)

Mbuzi 1
Ndama
mmoja wa
mwaka 1

Mbuzi au
kondoo
mmoja

 20%

 20%

(ii) Yaliyomwagiliwa
5. Mifugo:
(i) Ngamia
(ii) Ng'ombe
(iii) Mbuzi
(iv) Kondoo
(v) Mbuzi + Kondoo
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"Mfano wa wale wanaotoa mali zao katika njia ya Mwenyezi
Mungu ni kama mfano wa punje moja iliyotoa mashuke Saba,
ikawa katika kila shuke pana punje mia. Na Mwenyezi Mungu
humzidishia amtakaye na Mwenyezi Mungu ni Mwenye wasaa
mkubwa mwenye kujua." (2:261).

(2) Mali iliyotolewa Zaka na Sadaqa hutiwa baraka na Allah (s.w)

Mwenyezi Mungu huyafutia (baraka mali ya) riba, na huyatia
baraka (mali yaliyotolewa) Sadaqa. Na Mwenyezi Mungu
hampendi kila kafiri afanye dhambi." (2:276).

(3) Mali inayotolewa Zaka na Sadaqat hutakasika kwa kuepushwa na
aina zote za uchumi haramu.

(4) Utoaji wa Zaka na Sadaqat huitakasa nafsi ya mtoaji kutokana na
uchoyo, ubakhili, kibri, udhalimu, upupiaji mali na kupindukia katika
kupenda mali.

(5) Humfanya mtoaji awe na upendo na huruma kwa wanaadamu
wenzake.

(6) Humfanya mpokeaji aepukane na husuda, tamaa za mali za watu,
unyonge, wizi na kuepukana na tabia ya kuomba omba.

(7) Huwawezesha Waislamu wote wenye afya nzuri waweze kujitegemea
katika jamii. Asiye na mtaji hupewa mtaji kutokana na Zaka.

(8) Utoaji wa Zaka na Sadaqat huinua uchumi wa jamii kwani kila mwenye
uwezo wa kufanya kazi hufanga kazi kwa bidii ajipatie mali ya halali ili
aweze kutoa Zaka na Sadaqa itakayompatia malipo makubwa mbele
ya Allah na kumuepusha na mahangaiko siku ya hesabu:
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"Enyi mlioamini! Toeni katika vile tulivyokuruzukuni kabla
haijafika siku ambayo hapatakuwa na kujikomboa wala urafiki
wala uombezi. Na walio kufuru ndio waliojidhulumu (kweli
kweli)." (2:254)

(9) Huiokoa jamii na madhara ya riba kama vile udhalimu, upupiaji
mali, kutotosheka, n.k.

"Wale wanaokula riba, hawasimami (kuendesha yao) ila kama
anavyosimama yule ambaye shetani kamzuga (wako mbioni
tu hawana kituo)....." (2:275).

Kuhiji Makka
Kuhiji Makka kwa mwenye uwezo ni nguzo ya tano ya Uislamu.

Allah (s.w.) anatuamrisha katika Qur'an:

"... Na Mwenyezi Mungu amewaamrisha watu wafanye Hija
katika nyumba hiyo (Ka'bah), yule awezaye kufunga safari
kwenda huko. Na atakayekanusha, basi Mwenyezi Mungu si
muhitaji kuwahitajia Walimwengu."   (3:97)

Pia Mtume (s.a.w.) amesisitiza:
"Enyi Watu! Hija imefaradhishwa kwenu basi Hijini". Hija
imeamrishwa mara moja katika umri wa Muislamu".
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Maana ya Hijja
Katika Sheria ya Kiislamu Hijja inamaana ya kuzuru Ka'abah. Ibada

ya Hija ni Ibada ya kuizuru Ka'abah kwenye Mwezi wa Dhul-Hijjah na
kufanya vitendo maalum vinavyokamilisha ibada hiyo.

Umrah au Hija Ndogo
Umrah ni Ibada ya kuizuru Ka'bah wakati wowote wa Mwaka na

kufanya vitendo vya Ihram, Talbiya, Tawafu na Sai. Vitendo hivi
tutavifahamu vizuri baadaye.

Ka'abah
Ka'abah ni nyumba takatifu ya Allah (s.w.) iliyomo katikati ya Msikiti

Mtukufu wa Makka nchini Saudi Arabia.

Ka'abah ni nyumba kongwe kuliko nyumba zote hapa ulimwenguni
zilizojengwa kwa ajili ya kumuabudia Allah (s.w.) Qur'an inatufahamisha:

"Kwa yakini Nyumba ya kwanza iliyowekwa kwa ajili ya watu
(kufanya Ibada) ni ile iliyoko Makka, yenye baraka na uongozi
kwa ajili ya walimwengu wote."  (3:96).
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Pia katika Qur'an, Ka'abah inaitwa "Al-Baytul-Atiq" yaani nyumba
ya kale.

Ulimwengu mzima tukiswali twaelekea iliko Ka'abah. Al-Ka'abah
ndicho Qibla cha umma huu wa Mtume Muhammad (s.a.w.).

Mjenzi wa Ka'abah
Aliyeanza kuijenga Ka'abah hakuelezwa bayana katika Qur'an.

Lakini kwa kuwa ndio nyumba ya kwanza iliyojengwa kwa ajili ya
kumuabudia Allah, bila shaka Nabii Adam (a.s.) anahusika na ujenzi wa
nyumba hii.  Nabii Adamu (a.s.) ni mtu wa kwanza na Mtume wa kwanza
hapa ulimwenguni. Tunafahamishwa katika historia kuwa Adamu aliishi
katika eneo la Makka.

Historia inaonyesha kuwa baada ya muda mrefu kupita Ka'bah
ilibomoka. Ikainuliwa tena katika msingi wake ule ule na Nabii Ibrahim
(a.s.) na mwanawe Ismail (a.s) zaidi ya miaka 4,500 iliyopita. Ukongwe
wa Ka'abah unadhihirishwa na alama ya unyayo alimosimama Nabii
Ibrahim wakati wa kujenga upya Ka'abah. Qur'an inatufahamisha:

"Humo mna ishara zilizo wazi (za kuonyesha utukufu wake na
ukongwe wake. Miongoni mwa hizi ni) mahali alipokuwa
akisimama Ibrahim..." (3:97).

Kila anayeizuru Ka'abah huiona alama hii ya unyayo wa Nabii
Ibrahim. Allah (s.w.) ametuamrisha kuwa sahemu hii yenye alama ya
unyayo tuifanye sehemu ya kuswalia rakaa mbili baada ya kutufu. Qur'an
intufahamisha:
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"Na (kumbukeni) Tulipoifanya nyumba (ya Al-Ka'abah) iwe
mahali pa kuendewa na watu na mahali pa salama. Na mahali
alipokuwa akisimama Ibrahim pafanyeni pawe pa kusalia..."
(2:125).

Utukufu wa Mji wa Makka
Allah (s.w.) ameutukuza Mji wa Makka kwa sababu ndimo ilimo

nyumba yake Tukufu, al-Ka'abah. Allah (s.w.) ameufanya mji wa amani
kwa viumbe vyote - watu, wanyama na mimea. Nabii Ibrahim (a.s.)
aliuombea mji wa  Makka kuwa ujaaliwe kuwa na amani. Dua yake
ilikubaliwa kama tunavyosoma katika Qur'an:

"Na (kumbukeni) aliposema Ibrahim: Mola wangu! Ujaalie Mji
huu wa Makka uwe na amani. Na uniepushe mimi na wanangu
na kuabudu masanamu." (14:35).

Ili kuhakikisha kuwa amani inapatikana katika mji wa Makka
yafuatayo yameharamishwa kufanya ukiwa katika eneo takatifu:

(1) Kuua au kupigana ila kwa yule anayejihami baada ya kupigwa
akiwa humo.
(2) Kuwinda au kuua mnyama yoyote, hata wadudu wasio wadhuru
watu, ila wanyama wafungwao wanaochinjwa kwa ajili ya kula au
kutoa Sadaqa.
(3) Kukata mimea au kung'oa majani
(4) Kuingia mji wa Makka na Silaha au kumtishia mtu kwa namna
yoyote.
(5) Makafiri na Washirikina ni marufuku kuingia mjini humo.

Kuanza kwa Ibada ya Hija
Ibada ya Hija ilianza wakati wa Nabii Ibrahim. Allah (s.w) Alianzisha

Ibada ya Hija kwa kumuamuru Nabii Ibrahim anadi au aite watu waje
kuizuru Qaabah, mara baada ya kukamilisha kazi ya kuijenga.  Allah
(s.w) anatufahamisha katika Qur an:
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"Na utangaze kwa watu habari za Hija, Watakujia (wengine)
kwa miguu na wengine juu ya kila mnyama aliyekonda."
(22:27).

Wanaowajibika kuhiji ni wenye sifa zifuatazo:
(1) Waislamu waliobaleghe (waliofikia umri wa miaka 15) na wenye
  akili timamu.

(2) Waislamu wenye uwezo wa kupata mali ya kwenda na kurudi
pamoja na matumizi yote ya safari.

(3) Wenye afya nzuri
(4) Wasiozuiliwa na vita au maradhi (karantini).

Udhuru wa Kutohiji
Wakati mwingine Muislamu anayewajibika kuhiji anaweza asihiji

kutokana na dharura zilizokubaliwa na sheria ya Kiislamu. Dharura hizo
ni:

(1)  Iwapo kuna karantini (kuzuiliwa mahali ili kutoeneza ugonjwa
wa kuambukiza).
(2)  Iwapo kunakizuizi njiani kama vile vita au kufungwa kwa njia.
(3)  Iwapo mtu ni mgonjwa au mzee sana
(4)  Iwapo mtu anauguza
(5) Kwa mwanamke kukosa maharim wake wa kuongozana naye.
(6)  Kuzuiliwa kwa kutezwa nguvu kama vile kunyimwa fedha za
kigeni na serikali, kunyimwa viza, n.k.

Muislamu mwenye uwezo wa kuhiji kisha asihiji bila ya udhuru
wowote wa kisheria, hana radhi ya Allah (s.w.). Kwani Mtume (s.a.w.)
amesisitiza kuwa:

"Yoyote atakayekuwa na uwezo wa kuhiji katika nyumba ya
Allah, lakini asifanye hivyo akifa atakuwa hana tofauti na
Myahudi au mkristo na hiyo ni kwa sababu Allah (s.w.)
amesema:
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"... Na Mwenyezi Mungu amewaamrisha watu wafanye Hija
katika nyumba hiyo, yule awezaye kufunga safari kwenda
huko...".  (3:97)[Atirmidh]

Hadith hii haiishii kwenye nguzo ya Hija tu, bali Muislamu akiacha
makusudi kutekeleza nguzo yoyote ya Uislamu akifa atakuwa kama
Myahudi au Mkristo. Yaani hufa hali yakuwa ameghadhibikiwa na Mola
wake.

Masharti ya Hijjah
Muislamu aliyenuia kwenda kuhiji hanabudi kuzingatia masharti

yafuatayo:

(1) Awe na Chumo la halali, Mali iliyopatikana kwa njia za haramu
haifai kufanyia Ibada ya aina yoyote.
Mtume (s.a.w.) amesema:

"Swala haikubaliwi bila twahara, wala sadaqa haikubaliwi kama
imetolewa kutokana na chumo haramu" (Muslim).

(2) Kujizuilia na kufanya mambo maovu na machafu. Allah (s.w.)
anatuamrisha:

"... Na anayekusudia kufanya Hijja katika miezi hiyo, basi
asiseme maneno machafu, wala asifanye vitendo vichafu wala
asibishane katika hiyo Hijja..."  (2:197)

Pia azidishe kufanya wema na kuwataka msamaha wale
aliowakosea.

(3) Awe na uwezo wa kwenda kuhiji kihali na mali. Sivema mtu kuomba-
omba kwa ajili ya Ibada ya Hijja.

(4) Waislamu wanawake hawana budi kuandamana na Maharimu wao
kwenye safari ya Hijj. Waislamu wanawake hawaruhusiwi kusafiri wenyewe
safari ndefu bila ya kuwa na maharim wao.
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Aina za manuizo ya Hijjah
Kuna aina tatu za kunuia Hijja kama ifuatavyo:

1. Ifrad: Ni aina ya manuizi ya Hijja ambayo Al-Hajj anavaa Ihram kwa
nia ya kufanya Hijja tu bila ya Umrah. Huitika kwa kusema "Labbayka
Hujjat". Mwenye kufanya Hijja ya aina hii halazimiki kuchinja siku ya
kuchinja - Mwezi 10 Dhul-Hijjah.  Pia havui Ihram mpaka mwezi 10
Dhul-Hijjah.

2. Qiran: Ni aina nyingine ya manuizi ya Hijja ambayo Hajji huvaa
Ihram na kunuia kufanya Hijjah na Umra kwa pamoja. Huitika kwa
kusema, "Labbayka Hajjatan wa umran".

Aliye nuia hija ya aina hii hulazimika kuchinja siku ya mwezi 10
Dhul-Hijjah. Pia hulazimika kubakia na Ihram mpaka siku hiyo. Hijja ya
aina hii hufanywa na wale wanaokuja na wanyama wa kuchinja kutoka
makwao. Mtume (s.a.w.) alinuia kufanya Hijja ya Qiran.

3. Tamattu: Ni aina nyingine ya kunuia Hijja ambapo Hajji hunuia
kufanya Umra tu baada ya kuvaa Ihram katika kituo  cha kunuia Hijja
na huitika, "Labbayka 'Umratah". Akisha maliza Ibada ya Kusai' hupunguza
nywele na kuvua Ihram. Kisha huvaa tena Ihram na kunuia Hijja siku ya
mwezi 8 Dhul-Hijja. Hulazimika kuchinja katika siku ya kuchinja - 10
Dhul-Hijja. Aina hii ya Hijja hufanywa na wale wasiokuja na mnyama wa
kuchinja kutoka makwao.

Matendo ya Ibada ya Hijjah na Umra:
Matendo yafuatayo ndiyo yanayokamilisha Ibada ya Hijjah na

Umra:
1. Kunuia Hijjah: Hijjah au Umra hunuiliwa katika vituo maalum alivyo
vichagua mwenyewe Mtume (s.a.w.).

Kwa wale wanaokuja na ndege na kwenda Makka moja kwa moja
kituo chao cha kunuia Hijjah au Umra ni Jeddah iliyo kilometa 72 kutoka
Makka.

Kwa Wanaotokea Madina kituo cha kunuia ni Zul-Hulaifat, kilometa
450 kutoka Makka.
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2. Kuvaa Ihram:  Ihram ni vazi maalum analovaa Muislamu aliyenuia
kufanya Hijjah au Umra.

Kwa Wanaume:  Vazi la Ihram ni shuka mbili nyeupe zisizo na mshomo
wowote. Moja huvaliwa kiunoni na nyingine hufunika sehemu ya juu
ikiacha kichwa wazi na bega la kushoto.

Kwa Wanawake: Vazi la Ihram ni nguo nyeupe zinazositiri mwili mzima
isipokuwa uso na vitanga vya mikono.

Miiko ya Ihram
Hajj anapokuwa katika Ihram ni mwiko kufanya yafuatayo:-
1)  Kusema maneno maovu na machafu
2)  Kutenda maovu
3)  Kunyoa au kung'oa nywele, kukata kucha au kujipunguza
      sehemu yoyote ya mwili
4)   Kupaka mafuta  au manukato
5)   Kuvaa nguo ya rangi yenye kuvutia
6)   Kwa wanaume kuvaa nguo iliyoshonwa na kufunika kichwa
7)   Kwa wanawake, kufunika uso au viganja vya mikono kwa
     kuvaa glovu (gloves).

8)   Kuvaa socks na viatu vinavyofunika miguu
9)   Kuwinda au kusaidia kuwinda
10) Kuonyesha mnyama anayewindwa
11) Kula nyama iliyopatikana kwa kuwinda
12) Kula mayai ya ndege wa porini au waliopatikana kwa kuwindwa.

3. Talbiya
Baada ya Hajj kuvaa Ihram na kunuia Hijjah au Umrah kwa kuitika

"Labbaika Hajjatan" au "Labbaika 'Umratan'', huleta talbiya ambayo
ni kusema:
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Tafsiri
"Naitika wito wako Ee Allah, Naitika. Naitika, Ewe Usiye na
Mshirika, Naitika Hakika Sifa zote njema na neema zote ni
Zako na Ufalme ni Wako, Ewe Usiye na Mshirika." (Bukhari na
Muslim).

Hajj ataendelea kuleta talbiya mpaka atakapofika kwenye Ka'abah
tayari kuanza Ibada ya Kutufu.

4. Kutufu
Kutufu ni Ibada ya kuizunguka Ka'aba mara saba kinyume na

mzunguko wa Saa. Mizunguko huanza kwa kulibusu au kuliashiria jiwe
jeusi.

Mara tu Hajj anapoingia Makka, hutia Udhu na kwenda moja kwa
moja kwenye Ka'bah kufanya Ibada ya Tawafu. Wakati wa Kutufu Hajj
anatakiwa awe kimya na kumkumbuka Allah (s.w.). Hapana dua maalum.
Baada ya kumaliza mzunguko wa Saba Hajj anatakiwa aswali rakaa
mbili katika ile sehemu yenye alama ya unyayo wa Nabii Ibrahim
inayoitwa "Makamu Ibrahim".

Mgonjwa au kikongwe anaruhusiwa kutufu akiwa juu ya kipando
kama vile baskeli za vilema au gari la wagonjwa (Wheel Chair).

Kuna aina tatu za Tawafu
(1) Tawafu - Quduum - nit awafu anapoifanya Hajj mara tu ya
kuingia mji wa Makka.

(2) Tawaful - Ifadha - ni tawafu, miongoni mwa nguzo za Hijja
inayofanywa Siku ya kuchinja, mwezi 10 Dhul-Hijjah.

(3) Tawaful-Widaa - ni tawafu ya kuaga anayoifanya Hajj wakati
anapoiaga Ka'abah na kurejea makwao.

Kusa'i
Kusai ni ibada inayofanywa kwa kutembea mara saba baina ya

vilima viwili Saffa na Marwa vilivyo karibu na Ka'abah:
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6. Kupunguza Nywele
Ibada ya Umrah huisha baada ya kusa'i. Ishara ya kumaliza Ibada

hiyo ni kupunguza nywele na kuwa huru na baadhi ya masharti ya Ihram
kama vile kuchana nywele, kunyoa, kupaka mafuta na manukato, kuvua
Ihram, n.k.

7. Kupiga Kambi Mina
Ibada ya Hijja huanza siku ya mwezi 8 Dhul-Hijjah. Katika siku hii

Hajj huvaa tena Ihram na kunuia Hijja. Kisha huondoka Makka kabla
ya adhuhuri kwenda Mina, kijiji kilichoko karibu na Makka. Hajj kupiga
kambi hapo Mina mpaka alfajiri ya mwezi 9 Dhul-Hajjah.

8. Kusimama Arafa:
Baada ya Alfajiri ya Mwezi 9 Dhul-Hijjah Hajj huondoka Mina

kueleka Arafa. Arafa ni uwanja mkubwa sana uliozungukwa na vilima
pande tatu:

Hajj hubakia Arafa mpaka kuzama kwa jua. Kisha hufunga safari
na kuelekea Muz-dalifa kwa kupita njia tofauti na ile waliojia kutoka
Mina.

9. Kulala Muzdalifa
Muzdalifa ni kitongoji kilichopo kati ya Arafa na Mina. Hajj

watakapofika Muzdalifa wataswali Swala ya Magharibi pamoja na Isha
(Swala ya Safari). Kisha watalala humo mpaka alfajiri.

Baada ya jua kuchomoza Hajj huelekea Mina na njiani anapaswa
aokote vijiwe saba atakavyovitumia katika Ibada ya kulenga mawe kwenye
mnara mkubwa huko Mina.

10. Matendo ya siku ya mwezi 10 Dhul-Hajj
Mwezi 10 Dhul-Hijja, siku ya kuchinja na siku ya Idd ni siku yenye

shughuli nyingi kwa Hajj. Siku hii Hajj analazimika kutekeleza matendo
manne mfululizo ya nguzo za Hija kwa utaratibu ufuatao:

i)  Kutupa mawe au kulenga mawe Saba kwenye mnara Mkubwa
    - Jamaratul-Aqaba.
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ii)  Kuchinja mnyama katika sehemu maalum ya kuchinjia.
iii)  Kunyoa kichwa au kupunguza nywele
iv)  Kufanya Tawafu ya nguzo - Tawaful-Ifadha kwenye Ka'abah.
v)  Kulala Mina.

11. Kupiga Kambi Mina Siku za Tashrik
Siku za Tash-rik ni siku tatu kuanzia mwezi 11 Dhul-Hijja mpaka 13

Dhul-Hijja. Katika siku hizi Hajj/Hajat hupiga kambi Mina na kila siku
baada ya kuingia adhuhuri na kuendelea hulazimika kulenga mawe saba-
saba kwa minara yote mitatu - Mnara wa kwanza, Mnara wa kati na
mnara mkubwa. Kila akitupa jiwe husema "Allahu Akbar".

12. Tawaful-Widaa
Baada ya kutupa mawe mwezi 13 Dhul-Hijja, Hajji/Hajjat atakuwa

anamaliza Ibada ya Hijja na anaweza kurejea Makka. Siku Hajj/Hajjat
atakapoamua kuondoka Makka kurejea nyumbani, baada ya
kufungasha mizigo yake tayari atafanya "Tawaful-Widaa" - Tawafu ya
kuaga na kisha ataenda Zake.

Lengo la Hijja
Lengo la Ibada ya Hija ni kumuandaa mja awe mcha-Mungu

aliyetayari kusimamisha Dola ya Kiislamu kwa mali na nafsi yake. Lengo
hili hufikiwa kwa sababu ibada ya Hija.

(1) Huwafanya waumini wawe tayari kutoa mali zao kwa ajili ya
Allah (s.w) na kuwa tayari kuyakabili matatizo ya safari ndefu na
ngumu kwa ajili ya kutafuta tu radhi za Allah (s.w.). Hivyo huwaandaa
kupigania dini ya Allah kwa mali na nafsi.

(2) Huwazoesha waumini kuchunga mipaka ya Allah (s.w.) katika
harakati za kuchuma. Ibada yoyote iliyofanywa na chumo la haramu
haiswihi.

(3) Huwaandaa waumini kumtii Allah (s.w.) kwa kufuata maamrisho
yake na kuacha makatazo yake.

(4) Kuthibitisha imani za waumini kutokana na alama mbalimbali
wanazozishuhudia ikiwemo Ka'abah yenyewe na mazingira
inamofanyikia Ibada ya Hija kwa ujumla.
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(5) Huwajumuisha pamoja  Waislamu kutoka kote ulimwenguni.
Mkutano huu wa kimataifa ukitumika vizuri unaweza kuwashikanisha
Waislamu na kuleta manufaa makubwa katika  maendeleo ya
Uislamu ulimwenguni kiuchumi, kisiasia, kijeshi na kitaaluma.

(6) huwakumbusha Waumini, kwa kuvaa sare moja na kufanya
ibada mbalimbali kwa pamoja kama vile kutufu, kusai, kusimama
Arafa, n.k. kuwa Waislamu wote ni sawa bila ya kujali rangi zao,
mataifa yao, lugha zao, nafasi zao na hadhi zao. Pia hutukumbusha
kuwa Waislamu wote ni ndugu moja wenye lengo moja la
kusimamisha Dola ya Kiislamu ulimwenguni.

Manufaa ya Hijja
Ibada ya Hijja ikitekelezwa vilivyo hutupa manufaa mengi ya kiroho,

kijamii na kiuchumi kama ifuatavyo:
(a) Ibada ya Hijja hutuandaa kumtumikia Allah (s.w.) kwa mali zetu
na nafsi zetu.

(b) Hutuchochea kuzingatia mipaka ya Allah (s.w) katika kuchuma.

(c) Hutuandaa kumtii Allah (s.w.) kwa kufuata maamrisho yake na
kuacha makatazo yake.

(d) Huthibitisha imani zetu kutokana na alama mbalimbali
tunazozishuhudia tukiwa safarini na kutokana na Ka'bah yenyewe.

(e) Hutuandaa kupigania Dini ya Allah (s.w) kwa mali zetu na nafsi
zetu.

Idil Hajji
Iddil-Hajj ni Sikukuu ya Pili ya Kiislamu ambayo huadhimishwa siku

ya mwezi 10 Dhul-Hijja, Siku ambayo wenye kuhiji wanakamilisha
matendo makubwa ya nguzo za Hijja.

Waislamu wasiokwenda kuhiji huungana na Wenzao wanaohiji kwa
kuswali Swala ya Iddil-Hajj. Swala hii huswaliwa kama Iddil-Fitri.
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Kuchinja Siku ya Idil-Hajj
Baada ya Swala ya Iddil-Hajj Sunna kubwa inayofuatia ni kuchinja

mnyama kwa mwenye uwezo. Mnyama wa kuchinjwa ni miongoni mwa
wanyama wafugwao - ngamia, ng'ombe, mbuzi au kondoo.  Mnyama
wa kuchinjwa kwa ajili ya Sunnah hii awe mzima wa afya na asiye na
kasoro yoyote. Baada ya kumchinja mnyama nyama yake igawanywe
kwenye mafungu matatu yafuatayo:

1) Fungu moja alitumie mwenywe.

2) Fungu la pili alitoe kwa jamaa, ndugu, marafiki au jirani.

3) Fungu la tatu litatolewa kwa maskini, fukara yatima, na wengineo
wenye dhiki.

Manufaa ya kuchinja siku ya Idi
Pamoja na kupata nyama ya kusherehekea Idd, kuchinja mnyama

siku hiyo kunatupa zoezi la kumtii Allah (s.w) katika kilele cha utii. Kuchinja
kunatukumbusha Historia ya Nabii Ibrahim na Ismail. Nabii Ibrahim (a.s)
alipewa amri na Allah (s.w.) ya kumchinja mwanawe pekee Ismail (a.s.)
na akatii, amri hii bila kusita hata kidogo. Nabii Ismail naye aliridhia
kwa moyo mkunjufu kuchinjwa na baba yake ilikutekeleza amri ya Allah
(s.w.).

Huu ulikuwa mtihani mkubwa kwao. Baada ya kudhihirisha utii wao
uliopea kwa Allah (s.w.), Nabii Ibrahim aliletewa kondoo na Malaika
Jibril ili amchinje kwa niaba ya Ismail.  Kisa hiki kimeelezwa katika Qur'an:

"Basi (mtoto Ismail) alipofikia kwenda na kurudi pamoja naye (Nabii
Ibrahim) alimwambia: "Ee mwanangu! Hakika nimeona katika
ndoto ya kwamba ninakuchinja. Basi fikiri, waonaje?"  Akasema
(Ismail, "Ee baba yangu! Fanya unavyoamrishwa, utanikuta Insha-
Allah miongoni mwa wanaosubiri.
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Basi wote wawili walipojisalimisha (kwa Allah), na akamlaza
kifudifudi (amchinje), pale pale tulimwita:  "Ewe Ibrahim,
umekwisha sadikisha ndoto (usimchinje mwanao).' Kwa yakini
hivi ndivyo tunavyowalipa watendao mema. Bila shaka jaribio
hili ni jaribio lililo dhahiri. Basi tunamkomboa kwa mnyama wa
kuchinjwa mtukufu"  (37:102-107).

Kisa hiki kinatukumbusha kuwa tunatakiwa tumtii Allah (s.w.) kwa
hali yoyote iwayo, hata ikibidi tutoe nafsi zetu au nafsi za wapenzi wetu.
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1. Taja vigezo viwili vya mali inayopaswa kutolewa zakat

2. Eleza maana ya nisaab

3.Taja aina sita za mali zinazopaswa kutolewa zakat

4. Bainisha viwango vya nisaab ya kila mali iliyotajwa kwenye swali la
3 hapo juu.

5. Taja faida saba zinazopatika kutokana na utowaji wa zakkat

6. Eleza maana ya Hijjah

7. Kuna tafauti gani kati ya Hijja na Umrah?

8. Ibada ya Hijja ilianza wakati gani?

9. Orodhesha masharti ya Hijja

10. Taja aina za Hijja

11. Bainisha matendo yote ya Hijja yanayofanywa na mahujaji
wanapokuwa katika Mji mtukufu wa Makkah
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(1)Kuwa mpole na mnyenyekevu
Mtu mpole ni yule aliyetulia, asiyelipuka kwa hamaki. Huzungumza

na watu kwa sauti ya chini. Akiudhiwa halipuki kwa hasira na kupaza
sauti bali husubiri kwa utulivu. Huwa ni mwepesi wa kuwasamehe
waliomkosea. Muumini hana budi kujipamba na sifa hii ya upole kwani
ni miongoni mwa sifa za waja wema wa Allah (s.w.).

“Na waja wa Rahman ni wale wanaokwenda (na kurejea) katika
ardhi kwa unyenyekevu, na wajinga wakisema nao (maneno
mabaya) huwajibu (maneno ya) Salama” (25:63).

Pamoja na kujipamba na tabia ya upole, Waislamu hawaruhusiwi
kuyaachia maovu yakafanyika katika jamii bila ya kuyakemea. Ni juu ya
Waumini kuamrisha mema na kukataza maovu na kuwa wagumu kwa
maadui wa Uislamu. Hii ndiyo tabia ya Mtume na Maswahaba wake
kama tunavyojifunza katika Qur’an:

“Muhammad ni Mtume wa Allah na walio pamoja naye ni
wenye nyoyo thabiti (ngumu) dhidi ya makafiri na wenye
kuhurumiana wao kwa wao...” (48:29).

Ila maadui wakiacha uadui wao dhidi ya Uislamu, Waislamu
watawaelekea kwa upole:
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“Na kama (hao maadui) wakielekea katika amani, wewe pia
elekea (amani) na mtegemee Allah. Hakika yeye ndiye asikiaye
na ajuaye. Na kama wakitaka kukuhadaa basi Allah
atakutosheleza. Yeye ndiye aliyekusaidia kwa nusura yake na
kwa walioamini”.  (8:61-62)

Kuwa na huruma
Muumini hana budi kujipamba na tabia ya kuwahurumia viumbe

wenzake. Amuonee huruma kila mwenye shida na ajitahidi kuwasaidia
iwezekanavyo. Katika kuonyesha umuhimu wa kipengele hiki cha tabia
njema Mtume (s.a.w.) Amesema:

“Ambaye hahurumii watu, pia Allah (s.w.) Hatamuhurumia”.
(Bukhari).

Huruma hudhihiri katika kuwasaidia wenye shida na matatizo kwa
mali na kauli njema kama tunavyojifunza katika Qur’an:

“Hamtaweza kuufikia wema mpaka mtoe katika vitu
mnavyovipenda, na chochote mnachokitoa, basi hakika  Allah
anakijua”. (3:92).
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“Sio wema (tu) kuwa mnaelekeza nyuso zenu upande wa
Mashariki na Magharibi. Bali wema (hasa) ni (wale)
wanaomwamini Allah na siku ya mwisho na Malaika na Kitabu
na Manabii, wanawapa mali, juu ya kuwa wanayapenda, jamaa
na mayatima na maskini na wasafiri (walioharibikiwa) na
waombao na katika kuwakomboa watumwa...”  (2:177).

Si tabia ya Kiislamu kukataa zawadi ya aina yoyote iliyo halali.
Mtume (s.a.w.) alikuwa akipokea zawadi yoyote ile aliyopewa kama
tunavyojifunza katika hadithi zifuatazo:

Abu Hurairah (r.a.) Ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:
Ningalikaribishwa unyayo wa mguu wa mbuzi (uliopikwa)
hakika ningalikaribia na ningalipewa zawadi ya mguu wa
mbuzi, hakika ningalipokea.  (Bukhari).

Abu Hurairah (r.a.) Ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema’
“Yoyote  atakayezawadiwa kipande cha ua na asikirudishe (kwa
mtoaji) kwa sababu (ua) ni jepesi kubeba lakini linapendeza
katika kutoa harufu nzuri”.  (Muslim).

Kuwa na Haya
Kuwa na haya ni miongoni mwa tabia njema.  Mtu mwenye haya ni

yule anayejichunga na maovu na mambo ya aibu.  Kuhusu umuhimu
wa kuwa na haya, tunajifunza katika hadithi zifuatazo:
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Abu Hurairah amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:
Haya ni sehemu ya imani na imani mahali pake ni Peponi, na
uchafu (uovu) ni sehemu ya ugumu wa moyo na ugumu wa
moyo mahali pake ni motoni. (Ahmad, Tirmidh).

Ibn  Mas’ud amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:
Miongoni mwa  ujumbe watu waliopokea kutokana na
mafundisho ya mwanzo ya Utume ni: Wakati unapokuwa huna
haya, fanya ulitakalo.  (Bukhari).

Hapa ina maana kuwa mtu asiye na haya hachagui la kufanya au
la kusema. Pia Mtume (s.a.w.) amesema katika hadithi iliyosimuliwa na
Imran bin Husain kuwa:

Haya haileti kitu kingine ila uzuri na katika maelezo mengine,
Haya ni nzuri katika kila hali.  (Bukhali na Muslim).

Mtume (s.a.w.) Ambaye ndiye kiigizo chetu alikuwa ni mwenye haya
sana kama hadithi ifuatayo inavyobainisha:

Abu Sa’id al-Khudri ameeleza kuwa Mtume wa Allah alikuwa
na haya zaidi kuliko wasichana vigori ndani ya mitandio yao.
Alipoona kitu kisichopendeka kwake tulikuwa tunakigundua
kutokana na uso wake.  (Bukhari na Muslim).

Muislamu anatakiwa awe na haya katika maongezi, katika kuangalia
na katika kujisitiri uchi na katika kufanya kila jambo. Haya ni ngao ya
kumuepusha mja na mambo maovu na machafu. Wakwanza
anayestahiki kuonewa haya ni Allah (s.w.) Kwani mwanadamu hana
kificho chochote cha kumsitiri asionekane kwake. Hivyo mja
anayemuamini Allah (s.a.w.) Atamuonea haya na kujiepusha na maovu
na machafu katika maisha yake yote popote atakapokuwa.

Kujiepusha na Chuki na Uadui
Muislamu anatakiwa kwa kadiri ya uwezo wake ajitahidi kujiepusha

na matendo yote yale yatakayosababisha kutoelewana baina yake na
watu wengine. Ajiepushe na kujenga chuki na uadui moyoni mwake
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dhidi ya mtu yeyote na ajitahidi kujiepusha na kuwafanyia wengine yale
yote yatakayowafanya wajenge chuki na uadui dhidi yake au dhidi ya
watu wengine.  Mtume (s.a.w.) Anatuusia:

“Msikate uhusiano, msijiingize katika uadui, msikaribishe chuki
na husuda dhidi ya wengine na msiwaruhusu wengine. Kuweni
ndugu kati yenu na kuweni watumwa wa Allah.  Hapana ruhusa
kwa mtu kukata uhusiano na ndugu yake zaidi ya siku tatu”.
(Bukhari).

Katika hadithi nyingine imeelezwa kuwa Mtume (s.a.w.) Amesema:

Hairuhusiwi kwa Muislamu kuvunja uhusiano na Muislamu
mwenzake zaidi ya siku tatu.  Baada ya siku tatu kupita na
ikatokea akakutana na ndugu yake, ni lazima amsalimie. Kama
ataitikia salamu basi wote watapata thawabu (ujira) na kama
hataitikia salamu, dhambi zitakuwa juu yake (yule asiyeitikia)
na yule aliyeanza kutoa salamu atakuwa hana hatia na dhambi
ya kukata uhusiano.  (Abu Daud).

Kama Waislamu, kwa bahati mbaya, imetokea wamegombana,
Waislamu wengine wanawajibika kuwasuluhisha. Kuwapatanisha
waliogombana ni amri ya Allah (s.w.) kama ilivyo katika aya ifuatayo:

“Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina
ya ndugu zenu na mcheni Allah ili mrehemewe”.  (49:10).

Katika kusuluhishwa, yule aliyemkosea mwenzake hana budi kukiri
makosa yake na kukiri kuyaacha na kisha kumtaka samahani yule
aliyemkosea.  Mtume (s.a.w.) Ametuusia:

"Yule ambaye amehujumu haki au heshima ya ndugu yake hana
budi  kumtaka samahani leo kabla ya siku hiyo kuja ambayo



86

hatakuwa na dirhamu wala dinar (za kulipa), kama atakuwa na
amali njema, basi zitachukuliwa kiasi kile kinacholingana na
hujuma aliyomfanyia ndugu yake. Kama hatakuwa na amali yoyote
njema, basi madhambi ya yule aliyedhulumiwa yatachukuliwa na
kuwekwa katika hesabu yake.”  (Bukhari).

Chuki na uadui ni kazi ya shetani. Penye chuki na uadui hapana
jema lolote linalofanyika na ni furaha kwa shetani. Chuki inayoruhusiwa
kwa Waislamu ni ile ya kuchukia uovu na maadui wa Allah (s.w.) - maadui
wa Uislamu na Waislamu. Waislamu wanakatazwa kuwa na urafiki na
maadui wa Allah.

Enyi mlioamini!  Msiwafanye adui zangu na adui zenu kuwa
marafiki, mnaowapelekea (habari zenu) kwa ajili ya urafiki
hali yakuwa wameishaikanusha haki iliyokujieni...”  (60:1).

Enyi mloamoni!  Msifanye urafiki na watu ambao Mwenyezi
Mungu amewakasirikia, na wamekata tamaa ya kupata malipo
ya Akhera kama walivyokata tamaa makafiri walio makaburini...
(60:13).

Enyi mloamoni!  Msifanye urafiki na wale walioifanyia mzaha
na mchezo dini yenu miongoni mwa wale waliopewa kitabu
kabla yenu na miongoni mwa makafiri. Na mcheni Mwenyezi
Mungu kama nyinyi ni wenye kuamini. (5:57).
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Pamoja na hivyo haina maana Waislamu wasiwafanyie uadilifu hawa
maadui wa Allah na maadui wa Uislamu, bali Waislamu wataendelea
kuwatendea wema na kuishi nao kwa wema iwapo watataka amani.

Kuwa mwenye Kusamehe
Muislamu anatakiwa ajenge tabia ya kuwavumilia wengine.  Awe

na tabia ya kujihesabu. Ajione kuwa naye kama binaadamu wenzake ni
mkosaji na angependa asamehewe na wale aliowakosea kwa makusudi
au kwa bahati mbaya. Kitendo cha kuwasamehe wale waliokukosea ni
kitendo cha uchaji Mungu chenye malipo makubwa mbele ya Allah (s.w.)
Kama inavyobainishwa katika aya zifuatazo:

Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na Pepo
(yake) ambayo upana wake (tu) ni (sawa na) mbingu na ardhi.
(Pepo) iliyowekewa wamchao Mungu.

Ambao hutoa katika (hali ya) wasaa na katika (hali ya) dhiki,
na wazuiao ghadhabu na wanasamehe watu (na wawafanyiao
ihsani), na Mwenyezi Mungu anawapenda wafanyao ihsani.
(3:133-134).

Basi vyote hivi mlivyopewa ni starehe ya maisha ya dunia tu,
lakini kilichoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora na cha kudumu
(milele).Watakistahiki wale walioamini na wakawa
wanamtegemea Mola wao.
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 Na wale wanaojiepusha na madhambi makubwa na mambo
mabaya, na wale ambao wanapokasirika husamehe.  (42:36-
37).

Mwenye kuwasamehe wengine husamehewa makosa yake na  Al-
lah (s.w.):

Na wasiape wale wenye mwendo mzuri (wa dini) na wenye
wasaa (wa mali) miongoni mwenu (wasiape kujizuia) kuwapa
walio jamaa na maskini na waliohama kwa njia ya Mwenyezi
Mungu, na waachilie mbali, (wapuuze yaliyopita). Je, nyinyi
hampendi Mwenyezi Mungu akusameheni? Na Mwenyezi
Mungu ni Mwingi wa msamaha (na) mwingi wa rehema.  (Basi
nyinyi sifikeni kwa sifa hizi). (24:22).

Naye Mtume (s.a.w.) Anatufahamisha ubora wa kusamehe katika
hadithi zifuatazo:

U’qbah bin Amir (r.a.) Ameeleza kuwa Mtume wa Allah
amesema: “Ee U’qbah!  Je, nikufahamishe juu ya watu wema
kuliko wote katika dunia hii na akhera?”  Alijibu Ndio, Akasema
(Mtume): “Utaendeleza uhusiano mwema na mtu aliyevunja
uhusiano kati yako na yeye, utampa yule aliyekunyima, na
utamsamehe yule aliyekudhulumu”.  (Baihaqi).

Abu Hurairah (r.a.) Ameeleza kuwa Mtume wa Allah (s.w)
amesema kuwa Musa (a.s.), mwana wa Imran, aliuliza: Ee
Mola wangu!  Nani, katika waja wako anayeheshimika
(Mwenye hadhi) zaidi mbele yako?  (Allah) alimjibu: Yule
anayesamehe japo ana nguvu au uwezo (wa kutosamehe)
(Baihaqi).
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Hivyo Allah (s.w.) Anatuusia:

“Shikamana na kusamehe na amrisha mema na wapuuze
majahili:.  (7:199).

Kukataa kusamehe baada ya kuombwa msamaha na yule
aliyekukosea ni jambo ovu. Allah (s.w.) Hamsamehe yule asiyesamehe
wanaadamu wenzake. Ukweli ni kwamba wanayotukosea wanaadam
wenzetu hata tuyaone ni makubwa vipi, ni madogo sana ukilinganisha
na makosa yetu kwa Allah (s.w.). Inakuaje sasa tushindwe kusamehe
haya makosa madogo madogo na wakati huo tunatamani kusamehewa
milima na milima ya makosa yetu?

Hivyo, yule anayetaka kusamehewa na Allah, basi awe mwepesi wa
kuwasamehe wanaadamu wenzake. Kuhusu uovu wa kukataa
kuwasamehe wale waliokiri makosa yao na kuomba msamaha, anasema
Mtume (s.a.w.):

“Kama mtu, anakiri makosa yake kwa mwingine na kutaka
msamaha, na yule akakataa kutoa msamaha, basi
hatanyweshwa maji ya kawthar (huyo aliyekataa, kusamehe).
(Tabrani).

 Kujizuia na Hasira
Kujizujia na hasira ni tabia njema inayoambatana na tabia ya

kusamehe.  Hasira humpata mtu anapoudhiwa.  Wakati mwingine huja
ghafla na kumnyima mtu wakati wa kufikiri. Hasira zinaongozwa na
shetani, hivyo humnyima mtu nafasi ya kutumia akili, hekima na busara.
Hivyo humpelekea mtu kufanya matendo ambayo hugeuka kuwa majuto
baadaye.  Hasira hasara.

Kujizuilia na hasira ni kitendo cha ucha Mungu chenye malipo
makubwa mbele ya Allah (s.w.). Rejea Qur’an (3:133-134) na (42:36-
37).

Pia ubora wa kujizuilia na hasira unadhihirika katika Hadithi
zifuatazo:
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Abu Hurairah amesimulia kuwa mtu mmoja alimuomba
Mtume(s.a.w.): “Niwaidhi’. Mtume akasema: “Usighadhibike”.
Kisha akarudia mara nyingi akisema” Usighadhibike.  (Bukhari).

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: “Mtu
mwenye nguvu si bingwa wa mieleka bali mtu mwenye nguvu
ni yule anayejizuilia na hasira”.  (Bukhari na Muslim).

Ibn Umar amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:
“Hapana mja aliyemeza kidonge kichungu mbele ya Allah
(s.w.) Kuliko kidonge cha hasira alichokimeza, huku akitaraji
radhi ya Allah (s.w.).”  (Ahmad).

Mbinu za kujizuia na hasira zimebainishwa katika Qur’an kama
ifuatavyo:

Shikamana na kusamehe na amrisha mema na wapuuze
majahili (wajinga).Na kama wasi wasi wa shetani ukikusumbua
basi (sema:Audhubillah) jikinge kwa Mwenyezi Mungu. Bila
shaka yeye ndiye asikiaye na ajuaye.(7:199-201).

Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa mbinu za kujizuilia na hasira
ni hizi zifuatazo:

(i)  Kushikamana na kusamehe.
(ii)  Kushikamana na kuamrisha mema.
(iii)  Kuwapuuza majahili.
(iv)  Kujikinga kwa Allah (s.w.) na uovu wa shetani.

Pia Mtume (s.a.w.) Anatupa mbinu nyingine za kupambana na hasira
katika hadithi zifuatazo:
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Atiyyah bin Urwah Ba’id ameeleza kuwa Mtume wa Allah
amesema: “Hakika hasira zinatoka kwa Shetani, na Shetani
ameumbwa kutokana na moto na hakika moto huzimishwa
na maji.  Kwa hiyo yoyote miongoni  mwenu atakayepandwa
na hasira, na atawadhe”.  (Abu Daud).

Abu Zarr (r.a.) Ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:
“Wakati wowote mmoja wenu atakapopandwa na hasira akiwa
amesimama, na akae chini.  Kama (kwa kufanya hivyo) hasira
itamtoka ni vyema, lakini kama haitatoka, na alale chini.”
(Ahmad, Tirmidh).

Kutokana na Hadithi hizi Mtume (s.a.w.) anatuelekeza tupunguze
hasira zetu kwa:

(i) Kutia udhu
(ii) Kukaa chini iwapo umesimama.
(iii) Kulala chini.

 Kuwa na subira na Uvumilivu
Subira ni kitendo cha kuwa na uvumilivu na utulivu baada ya

kupatwa na matatizo au misuko suko mbali mbali katika maisha ya kila
siku. Muislamu anatakiwa awe ni mwenye kusubiri baada ya kupata
shida au matatizo kama tunavyoamrishwa katika Qur’an:

“Enyi mlioamini!  Jisaidieni (katika mambo yenu) kwa kusubiri
na kuswali. Bila shaka Allah yupo pamoja na wanaosubiri.”
(2:153).

“Enyi mlioamini! Subirini na washindeni wengine wote kwa
kusubiri na kuweni imara na mcheni Allah mpate kufaulu”.
(3:200).
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Suala la kupatwa na matatizo, misiba na misukosuko mbali mbali
ni jambo la kawaida katika maisha ya hapa duniani. Hatuna budi
kufahamu kuwa ulimwengu huu haukusudiwi na Mola Muumba uwe
pepo.  Bali umekusudiwa uwe uwanja wa kumtahini mwanaadamu. Hivyo
viumbe vyote vilivyomzingira pamoja na matukio na miondoko yote ya
maisha viko pale kama vifaa vya kumtahini mwanaadamu. Suala la
kutahiniwa mwanaadamu limewekwa bayana katika Qur’an:

Kwa hakika tumemuumba mtu kutokana na mbegu ya uhai
iliyochanganyika: (ya mwanamume na mwanamke), ili
tumfanyie mtihani (kwa amri zetu na makatazo yetu) kwa hivyo
tukamfanya ni Mwenye kusikia (na) mwenye kuona. Hakika
sisi tumemuongoa, (tumembainishia) njia (zote mbili hizi, kuwa
hii ndiyo ya kheri na hii ndiyo ya shari). Basi (mwenyewe tena)
atakuwa mwenye shukurani au awe mwenye kukufuru,
(kukanusha).(76:2-3).

Ametukuka yule ambaye mkononi mwake umo Ufalme (wote),
naye ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. Ambaye ameumba
mauti na uhai ili kukujaribuni (kukufanyieni mtihani), ni nani
miongoni mwenu mwenye vitendo vizuri zaidi. Naye ni Mwenye
Nguvu na Mwenye Msamaha.(67:1-2).

Na tutakufanyieni mitihani mpaka tuwadhihirishe (wajulikane)
wale wanaopigania dini miongoni mwenu na wanaosubiri, nasi
tutadhihirisha habari zenu. (47:31).



93

Mnadhani kuwa mtaingia Peponi, na hali hamjajiwa na mfano
wa (yale yaliyowajia) wale waliopita kabla yenu? Yaliwapata
mashaka na madhara na wakatetemeshwa sana hata Mitume
na walioamini pamoja nao wakasema: “Nusura ya Mwenyezi
Mungu itafika lini?”  Jueni kuwa nusura ya Mwenyezi Mungu
iko karibu.  (2:214).

Je, watu wanadhani wataachwa (wasitiwe katika misukosuko)
kwa kuwa wanasema, “Tumeamini?” Basi ndio wasijaribiwe
(wasipate mitihani)?  Hapana, bila shaka tuliwatia katika taabu
wale waliokuwa kabla yao, na kwa yakini Mwenyezi Mungu
atawatambulisha wale walio wa kweli na kuwatambulisha (wale
walio) waongo.  (29:2-3).

Ili kukamilisha kusudio hili la kumjaribu (kumtahini) mwanaadamu
Mwenyezi Mungu (s.w.) Ameupamba huu ulimwengu kwa machungu na
matamu yaliyochanganyika. Uzuri au mazuri hayapatikani kwa urahisi
ila mpaka kuvuka vikwazo vingi vya matatizo na misukosuko ya namna
kadhaa wa kadhaa. Na uzuri au mazuri yanapopatikana hayabakii milele
bali huwa ni ya muda mfupi kwani nayo yamezingirwa na matatizo na
mikasa elfu moja na moja. Hii ndio sura halisi ya maisha ya huu
ulimwengu.  Kwa hiyo wale wanaodhania ulimwengu huu ni mahali pa
starehe, pa kufurahia maisha tu bila ya kuonja machungu yake,
watakuwa wamejidanganya mno na badala yake wataishi maisha ya
huzuni, wasiwasi na kukata tamaa. Kinyume chake, Waislamu
wanatakiwa wawe na uhakika juu ya maisha ya huu ulimwengu kuwa ni
ya majaribio na mafanikio yatapatikana kwa kutenda wema kwa ajili ya
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Allah (s.w.) na kusubiri au kustahamili mazito, matatizo na misukosuko
yote ya maisha itakayowakabili.

Kufanya subira si jambo jepesi bali ni jambo linalohitaji jitihada na
azma kubwa kama Qur’an inavyotuhusia:

Ewe Mwanangu! Simamisha swala, na uamrishe mema, na
ukataze mabaya, na usubiri juu ya yale yatakayokusibu (kwani
mwenye kuamrisha mema na kukataza mabaya lazima
zitamfika tu taabu), Hakika hayo ni katika mambo yanayostahiki
kuazimiwa (na kila mtu).(31:17).

Na anayesubiri na kusamehe (atalipwa wema wake).Bila shaka
hilo ni katika mambo makubwa ya kuazimiwa kufanywa (na
kila Muislamu). (42:43).

Kufanya subira ni kitendo cha hali ya juu cha Ucha Mungu na
Mwenyezi Mungu (s.w.)Ameahidi malipo makubwa kwa yule
atakayejitahidi kusubiri kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

Sema: “Enyi waja wangu mlioamini!  Mcheni Mola wenu. Wale
wafanyao wema katika dunia hii watapata wema, na ardhi ya
Mungu ina wasaa.  Na bila shaka wafanyao subira watapewa
ujira wao pasipo hisabu”.(39:10).
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Na tutakutieni katika msukosuko wa (baadhi ya mambo haya),
hofu na njaa na upungufu wa mali na wa watu na wa matunda.
Na wapashe habari njema wanaosubiri.

Ambao uwapatapo msiba husema:“Hakika sisi ni wa Mwenyezi
Mungu, na kwake Yeye tutarejea (atatupa jaza (yake)”.Hao
juu yao zitakuwa baraka zitokazo kwa Mola wao na rehema,
na ndio wenye kuongoka.  (2:155-157).

Pia Mtume (s.a.w.) Anatufahamisha kuwa malipo ya subira ni Pepo
na kusamehewa madhambi kama tunavyojifunza katika hadithi zifuatazo:

"Abu Hurairah (r.a.) Amehadithia kuwa Mtume wa Allah
amesema, Mwenyezi Mungu (s.w.) Amesema, “Sina malipo
mengine ila pepo kwa mja wangu aliyeamini ambaye anasubiri
wakati ninapomchukulia kipenzi chake kutoka miongoni mwa
wakazi wa ulimwengu.”  (Bukhari).

"Anas (r.a.) Amesimulia kuwa amemsikia Mtume wa Mwenyezi
Mungu akisema kuwa Allah (s.w.) Amesema, “Ninapomtia
msuko suko mja wangu katika vitu vyake viwili vipenzi   (ma-
cho yake) na akatulia kwa subira, nitamlipa macho yake kwa
Pepo.”  (Bukhari).

"Abu Said na Abu Hurairah wameeleza kuwa wamemsikia
Mtume wa  Mwenyezi Mungu akisema: Aslani Muumini hafikwi
na makero (matatizo), magumu au ugonjwa, huzuni au hata
wasi wasi moyoni, iwe hakusamehewa dhambi zake".
(Bukhari na Muslim).

"Imesimuliwa katika mamlaka ya Abu Hurairah kuwa Mtume wa
Mwenyezi  Mungu amesema Muislamu mwanamume au Muislamu
mwanamke ataendelea kuwa katika majaribu juu ya maisha yake,
mali yake na watoto wake mpaka amkabili Mwenyezi Mungu (s.w.)
Katika hali ambayo dhambi  zake zote zimesamehewa.  (Tirmidh).
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Hivyo kila Muislamu wa kweli hanabudi kujitahidi kusubiri kwa lolote
zito litakalomfika na ajiliwaze kwa maliwazo aliyotufunza Mwenyezi
Mungu (s.w.) Kwa kusema:

“Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na kwake yeye tutarejea”.
(2:156)

Muislamu hatakiwi achoke kusubiri wala asitamani kufa au kuomba
kifo kutokana na mazito yaliyomfikia:

Anas (r.a.) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu
amesema: “Pasiwe na yoyote miongoni mwenu anayetamani
kufa (au anayeomba  kifo) kwa sababu ya tatizo lolote
lililomfikia.  Kama amefika mwisho wa kuvumilia na aseme:
“Ee Allah nibakishe hai iwapo kuishi ni bora zaidi kwangu na
nifishe kama kufa ndio bora kwangu”.  (Bukhari na Muslim).

Maeneo ya Subira:
Katika Uislamu subira inatakiwa ihudhurishwe katika maeneo

yafuatayo:
Kwanza, kusubiri unapofikwa na misukosuko au matatizo mbali

mbali ya kimaisha miongoni mwa khofu, kufiwa, kuugua, kuuguliwa,
kukosa maslahi ya kimaisha na matatizo mengine mbali mbali
yanayowafika wanaadamu katika maisha ya kila siku.

Pili, kusubiri au kuwa wastahimilivu katika kutekeleza maamrisho
ya Allah (s.w.) katika maisha yetu yote.  Maamrisho kama kusimamisha
swala, kufunga Ramadhani,  kuwatendea wema wazazi, mayatima,
maskini, majirani na wanaadam wengine, kuchunga haki za wengine
n.k, ni matendo anayotakiwa mja aendelee kuyafanya mpaka mwisho
wa maisha yake.  Juu ya kusimamisha swala, tunaamrishwa katika
Qur’an:

“Na waamrishe watu wako kuswali, na uendelee mwenyewe
kufanya hivyo...”  (20:132).
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Tatu, kusubiri au kuwa wavumilivu katika kumtii Allah (s.w) Kwa
kuacha yale aliyotuharamisha.  Maovu mengi yaliyoharamishwa na Al-
lah (s.w.), machoni mwa mwanaadamu yanaonekana kuwa mazuri na
starehe yenye mvuto mkubwa. Kwa mfano nani asiyeona jinsi ulevi,
uzinifu, muziki, kamari, riba, hongo, nyama ya nguruwe, n.k.
vinavyowavutia walimwengu na kuwazamisha humo mamilioni. Mtume
(s.a.w.) Amesema:

Pepo imezungukwa na yasiyopendeka (vikwazo) na Moto
umezungukwa na vitu vya anasa, (Muslim).

Nne, ni kusubiri au kustahimili maudhi kutoka kwa wanadamu
wenzetu. Misukosuko na matatizo mengi yanayomkabili mwanadamu
ni yale yanayosababishwa na wanaadamu wenzake. Muislamu wa kweli
hatalipiza kisasi kwa maovu aliyofanyiwa na mwingine, wala hatamuapiza
na kumlaani aliyemfanyia maovu hayo bali atastahimili kwa matarajio
ya kupata malipo makubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu (s.w.) ili
kudumisha Quran miongoni mwa wanaadamu.

Waislamu tunatakiwa mara kwa mara tumuombe Allah (s.w.)
Atumiminie subira kama yeye mwenyewe anavyotuelekeza kuomba:

“... Mola wetu!  Tumiminie subira na tufishe hali ya kuwa
Waislamu”. (7:126).

“Mola wetu! Tumiminie subira na uithibitishe miguu yetu, na
utusaidie juu ya watu hawa makafiri”.  (2:250).

 Kuwa Mkarimu
Ukarimu ni miongoni mwa tabia njema anayotakiwa ajipambe nayo

Muislamu. Muislamu anatakiwa awe mwepesi wa kuwakirimu wengine
kwa kuwasaidia wakati wanapokuwa katika hali ya kuhitajia msaada
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bila ya kutarajia malipo yoyote kutoka kwao. Sifa ya wakarimu
inabainishwa katika aya zifuatazo:

"Na huwalisha chakula maskini na mayatima na wafungwa,
na hali yakuwa wenyewe wanakipenda (chakula hicho).

 (Husema wenyewe katika nyoyo  zao wanapowapa chakula
hicho): “Tunakulisheni kwa ajili ya kutaka radhi ya Mwenyezi
Mungu (tu) hatutaki kwenu malipo wala shukrani”.

“Hakika sisi tunaiogopa kwa Mola wetu hiyo siku yenye shida
na taabu”.  (76:8-10).

Pia kumfanyia mgeni takrima ni jambo lililowajibishwa kwa Waislamu
kama tunavyojifunza katika hadithi zifuatazo:

 "Abu Hurairah (r.a.) Ameeleza kuwa Mtume wa Allah
amesema,“Yule anayemuamini Allah na siku ya mwisho
hatamdhuru jirani yake, na yule anayemuamini Mwenyezi Mungu
na siku ya mwisho atamkirimu mgeni wake na yule anayemuamini
Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho ataongea mazuri au atakaa
kimya”.  (Bukhari na Muslim).

"Abu Shuraikh Ka’ab (r.a.) Amesimulia kuwa Mtume (s.a.w.)
Amesema, “Yoyote anayemuamini Mwenyezi Mungu na siku ya
mwisho hanabudi  kumkirimu mgeni wake, na jukumu lake (la
kumhangaikia sana) ni  mchana mmoja na ukarimu (kumfurahisha
mgeni) ni siku tatu na zaidi ya hapo ni sadaqa.  Si vyema kwa
mgeni kuendelea kubakia baada ya  siku tatu na kuendelea
kumuweka mwenyeji wake katika hali ya uzito”.  (Bukhari na
Muslim).

Kiigizo chetu cha ukarimu ni Mitume wa Allah (s.w.).  Tunafahamishwa
katika Qur’an juu ya ukarimu wa Nabii Ibrahim:
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"Je!  Imekujia hadithi ya wageni wahishimiwao wa (Nabii)
Ibrahimu?  Walipoingia kwake wakasema: “Salaam (Alaykum),”
Na (yeye Ibrahimu)  akasema: “(Alaykumus) Salaam”. (Na
katika moyo wake anasema): “Ninyi watu nisiokujueni”. Mara
akaenda kwa ahli yake na akaleta  ndama aliyenona.
Akampeleka karibu yao.  (Walipokuwa hawajanyosha mikono
kula) alisema: “Mbona hamli?!”  (51:24-27).

Katika hadithi, amesimulia Ibn Abbas (r.a.) Kuwa:

Mtume (s.a.w.) Alikuwa mkarimu sana kuliko watu wote na
alikuwa akizidisha ukarimu katika mwezi wa Ramadhan...”
(Bukhari).

Malipo haya ya kuwakirimu watu ni kupata takrima ya Allah (s.w.)
Huko Peponi kama inavyobainishwa katika aya zifuatazo:

“Basi Mwenyezi Mungu atawalinda (wakarimu) na shari ya siku
hiyo na kuwakutanisha na neema na furaha.

Na atawajaza Mabustani (ya Peponi)  na nguo za hariri, kwa
sababu ya kusubiri (kwao).
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Humo wataegemea  viti vya enzi, hawataona humo jua (kali)
wala baridi (kali).

Na vivuli vyake vitakuwa karibu yao, na mashada ya matunda
yake yataning’inia  mpaka chini.

Na watapitishiwa vyombo vya fedha na vikombe vya vigae. Vigae
vya fedha, wamevijaza kwa vipimo.

Na humo watanyweshwa kinywaji kilichochanganyika na tangawizi.
Huo ni mto ulio humo (Peponi) unaitwa Salsabili.

Na watawazungukia (kuwatumikia), wavulana  wasiochakaa,
ukiwaona utawafikiri ni lulu zilizotawanywa. Na utakapoyaona
(yaliyoko) huko utaona neema (zisizo kuwa na mfano) na kijani
kibichi na ufalme mkubwa.

Juu yao wana nguo za hariri laini, za kijani kibichi na za hariri
nzito. Na watavikwa vikuku vya fedha, na Mola wao
atawanywesha kinywaji safi kabisa.
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(Awaambie): “Hakika haya ni  malipo yenu, na amali zenu
zimekubaliwa”. (76:11-22).

 Kujiepusha na uchoyo na ubahili
Uchoyo na ubahili ni kinyume cha ukarimu.  Mtu mchoyo ana

kasoro katika imani yake. Anaona kuwa chochote alichonacho
amekipata kwa jitihada na akili yake tu. Pia anahofu kuwa akitoa kumpa
mwingine atapungukiwa au atafilisika. Mtume (s.a.w.) Ametutanabahisha
hilo katika hadithi zifuatazo:

"Abu Hurairah amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:
Mtu anasema:  "Hiki changu!  Hiki changu!  Lakini ukweli ulivyo
ni kwamba, vilivyo vyake katika mali yake ni vitu vitatu: “Kile
alichokula au kile alichokitoa sadaqa (hakika) amekiweka
akiba, au nguo aliyovaa imechakaa na kingine chochote zaidi
ya hivi, hakika si vyake (si vyenye kumfaa) na ataondoka
awaachie watu”. (Muslim).

Abu Hurairah amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:
“Chakula cha watu wawili kina watosha watu watatu, na
chakula cha watu watatu kinawatosha watu wanne”.
(Bukhari na Muslim).

Jabir bin Abdullah (r.a.) Ameeleza: Mtume wa Allah amesema:
“Chakula  cha mtu mmoja kinawatosha watu wawili, na
chakula cha watu wawili kinawatosha watu wanne na chakula
cha watu wanne kinawashibisha watu wanane”. (Muslim).

Hivyo ukizingatia hadithi hizi, utaona kuwa hapana sababu ya
Muislamu kuwa mchoyo au bahili.

Uchoyo na ubahili ni tabia mbaya na malipo yake ni kwenda Motoni
kama inavyobainishwa katika Qur’an:
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Na afanyae ubakhili, asiwe na haja ya viumbe wenzake. Na
akakadhibisha mambo mema (asiyafanye). Tutamsahilishia njia
ya kwendea Motoni.  Na mali yake hayatamfaa atakapokuwa
anadidimmia (Motoni humo)".  (92:8-11).

 Kuwa Mwenye Kutosheka
Kutosheka ni kuridhika na neema uliyonayo. Kutosheka ni utajiri kuliko
utajiri wote uliopo ulimwenguni.

"Abu Hurairah (r.a.) Amesimulia kuwa Mtume wa Allah
amesema, utajiri  si kuwa na mali nyingi lakini utajiri ni
kutosheka”.  (Bukhari na Muslim).

Muislamu anatakiwa awe ni mwenye kutosheka na kile
alichoruzukiwa na Mola wake. Kila mtu amekadiriwa riziki yake na Allah
(s.w.). Hakuna mwenye uwezo wa kumpunguzia au kumzidishia mtu
riziki.Hili linabainishwa katika Qur’an katika usia wa Mzee Luqman kwa
mwanawe:

"Ewe mwanangu! Kwa hakika jambo lolote lijapokuwa na uzito
wa chembe ya hardali, likawa ndani ya jabali au mbinguni au
katika ardhi, Mwenyezi Mungu analileta (amlipe aliyefanya),
bila shaka Mwenyezi Mungu ni Mjuzi wa mambo
yaliyofichikana, (na) Mjuzi wa mambo yaliyo dhahiri".  (31:16).

Pia Allah (s.w.) Anatuhakikishia:

“Na hakuna mnyama yoyote katika ardhi ila riziki yake iko juu ya
Allah...”  (11:6).
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Juu ya moyo wa kutosheka Mtume (s.a.w.) Anatuwaidhi katika Hadithi
ifuatayo:

"Imesimuliwa katika mamlaka ya Abdullah Bin Amr bin Al-’As
(r.a.) Kuwa  Mtume wa Allah amesema: “Yule aliyeingia Uislamu
na akajaaliwa kupata riziki inayotosheleza mahitaji yake
muhimu na Mwenyezi Mungu  akamfanya kuwa mwenye
kutosheka na kila alichotunukiwa, hakika amefuzu kikweli”.
(Muslim).

 Kujiepusha kutamani vya wengine
Kinyumke cha kutosheka ni kuwa na husda ya kutamani vya wengine

au kutotosheka. Kutotosheka ni ufakiri wa moyo. Moyo wa kutotosheka
huzaa tabia nyingi mbaya ikiwa ni pamoja na kujilimbikizia mali  na
uchoyo. Muislamu anatakiwa ajitahidi kutosheka na alichonacho, na
afanye kazi za halali kwa bidii ili apate fadhila za Allah na radhi zake.
Tumekatazwa katika Qur’an tusiwe wenye tamaa:

“Wala msitamani vile ambavyo Mwenyezi Mungu
amewafadhilisha baadhi yenu kuliko wengine. Wanaume
wanayo sehemu (kamili) ya vile walivyovichuma, na wanawake
nao wanayo sehemu (kamili) ya vile walivyovichuma.Na
mwombeni Mwenyezi Mungu fadhila zake. Hakika Mwenyezi
Mungu ni Mjuzi wa kila kitu”. (4:32).

 Kujiepusha na Husuda
Husuda ni miongoni mwa magonjwa makubwa ya moyo. Mtu

mwenye husuda anadonda la chuki moyoni mwake, juu ya neema
alizoneemeshwa mwingine na Mwenyezi Mungu (s.w.). Kwa maana
nyingine anachukia utaratibu wa Mwenyezi Mungu (s.w.) aliouweka katika
kugawanya neema zake kwa waja wake. Hasidi kutokana na chuki yake
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dhidi ya mja aliyeneemeshwa na Mwenyezi Mungu (s.w.), huwa tayari
kwa hali na mali kumdhuru mja huyo asiye na hatia yoyote. Ni kwa
msingi huu Mwenyezi Mungu (s.w.) Anatufundisha kujikinga kwake na
shari za viumbe vyake, akiwemo hasidi kama tunavyosoma katika Suratul-
Falaq:

Sema: “Ninajikinga kwa Mola wa Ulimwengu wote na shari
ya Alivyoviumba, na shari ya giza la usiku liingiapo na shari ya
wale wanaopulizia mafundoni na shari ya hasidi anapohusudu".
(113:1-5).

Husuda husababishwa na kutotosheka na kutoridhika na neema
za Mwenyezi Mungu (s.w.). Hasidi anataka kila neema aliyotunukiwa
mwingine awe nayo yeye au mwingine abakie bila neema hiyo awe kama
yeye. Anataka awe juu ya mwingine na aonekane wa maana pekee
katika jamii.  Akihisi kuwa kuna yeyote aliyemzidi kwa cheo, utajiri, elimu,
watoto, umaarufu, (n.k.) hupandwa na moto wa chuki moyoni mwake
ambao humsukuma kufanya visa mbali mbali dhidi ya huyo anayemhisi
kuwa amemzidi au yuko sawa naye.

Muislamu anatakiwa ajitakase na uovu huu wa husuda kwa
kutosheka na kile alichonacho akijua kuwa kila neema aliyopewa
mwanaadamu imekadiriwa na Mwenyezi Mungu (s.w.) Na hapana yeyote
mwenye uwezo wa kupunguza neema ya mtu aliyokadiriwa na Mola
wake hata kwa kiasi cha chembe ndogo iliyoje na hakuna yeyote awezaye
kumuongezea mtu neema kuliko vile alivyokadiriwa na Mwenyezi Mungu
(s.w.).

Pia Muislamu wa kweli anajitahidi kujiepusha na husuda ili asije
akaziunguza amali zake njema alizozitanguliza na akawa miongoni mwa
watakaohasirika katika maisha ya akhera.

"Abu Hurairah (r.a.) Amesimulia kuwa Mtume wa Allah
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amesema: "Kuweni waangalifu juu ya husuda, kwani husuda
inaunguza amali njema za mtu kama moto unavyounguza
kuni".  (Abu Daud).

Husuda au wivu unaoruhusiwa ni ule unaofanywa kwa ajili ya
kushindana katika kufanya mema. Wivu wa namna hii sio ule wa
kuchukia kuwa kwa nini fulani ameneemeshwa bali ni ule unaomfaya
mja ajitahidi zaidi kufanya mema kama anavyofanya au kumzidi
mwingine. Mtume (s.a.w.) Ametufahamisha ni husuda ya namna gani
inayoruhusiwa kwa Muislamu katika hadithi ifuatayo:

Ibn  Mas’ud (r.a.) Amehadithia kuwa Mtume wa Mwenyezi
mungu amesema: Hapana husuda (inayoruhusiwa katika
Uislamu) ila kwa watu wawili: “Mtu ambaye Mwenyezi Mungu
(s.w.) Amempa mali na akampa  uwezo wa kuitumia katika
njia ya Mwenyezi Mungu na mtu ambaye Mwenyezi Mungu
amempa elimu na hekima akawa anafundisha wengine pamoja
na yeye mwenyewe kuingiza elimu hiyo katika vitendo”.
(Bukhari na Muslim).

Kumtegemea Mwenyezi Mungu (s.w.) na kuwa Jasiri
Muislamu wa kweli daima humtegemea Mwenyezi Mungu kwa kila

kitu. Ana yakini kuwa hapana lolote litakalomfikia, baya au zuri, ila
litakuwa linatoka kwa Mwenyezi Mungu ana yakini kuwa ulinzi wa maisha
yake na mahitajio yake yote ya kimaisha yako mikononi mwa Mwenyezi
Mungu (s.w.). Mwenyezi Mungu (s.w.) Anatuamrisha tumtegemee Yeye
tu.  Hebu turejee aya zifuatazo:

Na tegemea kwa Yule aliye na uhai wa milele ambaye hatakufa.
(25:58).

“... Na kwa Mwenyezi Mungu wategemee Waumini. (14:11).

Kumtegemea Mwenyezi Mungu kwa kila jambo na hasa wakati wa
dhiki na kuhitajia msaada, huzidisha imani na ujasiri kwa waumini.
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Hakika waumini  wa kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi
Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake
huwazidishia imani na wakamtegemea Mola wao tu basi. (8:2).

Hivyo Waislamu hatuna budi kumtegemea Mwenyezi Mungu (s.w.)
kwa kila hali. Tukifanya hivyo imani yetu itazidi na tutakuwa na moyo wa
ujasiri wa kutuwezesha kupambana na hali yoyote ngumu itakayotukabili
kwa sababu tunayakini kama halitufikii lolote, baya au zuri, ila liko katika
makadirio ya Mwenyezi Mungu (s.w.). Ni vyema hapa tukumbushe kuwa
kumtegemea Mwenyezi Mungu (s.w.) ni kutekeleza wajibu wetu kwa juhudi
na maarifa katika jambo lolote tunalolifanya, kisha matokeo ya jitihada
zetu tumuachie Mwenyezi Mungu (s.w.). Hii hasa ndio maana ya
kumtegemea Allah (s.w.) kama tunavyofundishwa katika Qur’an:

Naam, wanaoelekeza nyuso zao kwa Mwenyezi Mungu na
wakawa ni watendaji mema, basi wao watapata malipo yao
kwa Mola wao, wala haitakuwa hofu juu yao wala
hawatahuzunika.  (2:112).

Na kwamba, mtu hatapata ila kwa yale anayoyafanya.  (53:39).

Kinapokosekana kipengele hiki cha “kumtegemea Mwenyezi Mungu
katika kila hali” katika tabia au mwendo wa mja, nafasi yake inajazwa na
kipengele  cha “woga”. Woga na khofu juu ya matukio mbali mbali ya
maisha ya hapa ulimwenguni husababishwa na uhaba wa imani juu ya Al-
lah (s.w.) na sifa zake. Mtu asiyemtegemea Mwenyezi Mungu hudhania kuwa
mafanikio yote ya kimaisha hupatikana kwa uwezo wa Mwanaadamu na
kuwa ni Mwanadamu pekee mwenye uwezo wa kujikinga na shari zote
zinazomkabili.
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Dhana hii humtia mtu katika wasi wasi na woga atakapohisi kuwa
tatizo fulani linalomkabili litamshinda nguvu kwa kuwa hana uwezo au
msaada wa kibinaadamu wa kumuwezesha kupambana nalo.

Muislamu wa kweli hapaswi kuwa mwoga wa chochote kwa sababu
hapana chochote kinachoweza kumdhuru, ila awe amekadiria hivyo
Mwenyezi Mungu (s.w.) na hapana mja awezaye kuepa ajali yake
aliyoandikiwa na mwenyezi Mungu. Muislamu anatakiwa awe imara
katika kusimamisha Dini ya Allah katika kila kipengele cha maisha yake,
bila ya kuhofu chochote kwani yeye daima yuko chini ya ulinzi na
uangalizi wa Mwenyezi Mungu (s.w.) na halitamsibu ila lile alilomuandikia
Mwenyezi Mungu (s.w.):

Sema:‘Halitatusibu ila alilotuandikia Mwenyezi  Mungu. Yeye
ni Mola wetu: Basi Waislamu wamtegemee Mwenyezi  Mungu
tu.(9:51).

 Kujiepusha na woga na kukata tamaa
Pia Muislamu hatakiwi kukata tamaa na rehema za Mwenyezi

Mungu (s.w.). Hakuna kinachoshindikana kwa Mwenyezi Mungu
Muislamu hana budi kufanya jitihada katika kufanikisha jambo muhimu
la maisha kwa kufuata njia anazoziridhia Mwenyezi Mungu (s.w.).  Kama
jambo hilo lina kheri na Yeye, basi Mwenyezi Mungu (s.w.) Atalifanikisha.
Mzee Yaquub (a.s.) akiwausia wanawe wasichoke kumtafuta Yusuf na
ndugu yake alipowaambia:

“Enyi wanangu!  Nendeni mkamtafute Yusuf na Nduguye, wala
msikate tamaa na Rehema ya Mwenyezi Mungu. Hawakati
tamaa na Rehema ya  Mwenyezi Mungu isipokuwa watu
makafiri”. (12:87).
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Pia iwapo baada ya Muislamu kufanya juhudi na kutumia uwezo
wake wote, hakupata mafanikio aliyokusudia, asikate tamaa bali aridhike
kuwa matokeo hayo ndiyo yenye kheri kwa kuzingatia Qur’an:

“.. Lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu. Na huenda
mkapenda kitu nacho ni shari kwenu. Na Mwenyezi Mungu ndiye
anayejua, (lakini) nyinyi hamjui”.  (2:216).

Kuwa wenye msimamo thabiti (Istiqama)
Muumini wa kweli anayemtegemea Mwenyezi Mungu (s.w.) kwa kila

hali hana budi kuwa na msimamo thabiti katika kuusimamisha na
kuufuata Uislamu. Si muumini wa kweli yule anaeyumba yumba
(mudhabidhabina) kwa kuchanganya haki na batili au utii na uasi katika
kuendesha maisha yake ya kila siku. Mwenyezi Mungu (s.w.)
Ametuamrisha wale tuliotoa shahada ya kweli tuingie Uislamu wote au
tuwe Waislamu katika kila kipengele na kila hatua ya maisha yetu na
wala tusiingie nusu nusu. Anatuamrisha:

"Enyi mlioamini!  Ingieni katika Uislamu wote, wala msifuate
nyayo za shetani, kwa hakika yeye kwenu ni adui dhahiri".
(2:208).

Hivyo, kutamka tu shahada au kusema: “Tunakiri kuwa hapana Mola
ila Mwenyezi Mungu na Muhammad (s.a.w.) ni Mtume wake” haitoshi
kutufanya kuwa Waislamu wale walioahidiwa malipo makubwa huko akhera,
bali tutakuwa wa kweli katika shahada zetu iwapo tutaendesha maisha yetu
yote kama anavyotutaka tuishi Mwenyezi Mungu (s.w.) na kama
alivyotuelekeza Mtume wake (s.a.w.).Waislamu watakaokuwa imara katika
kuutekeleza Uislamu katika maisha yao ya kila siku, ndio walioahidiwa malipo
makubwa ya Peponi katika maisha ya Akhera.
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Wale waliosema: Mola wetu ni Mwenyezi Mungu kisha
wakabakia imara (wakawa na msimamo), hao huwateremkia
malaika (wakawaambia), “Msiogope wala msihuzunike, na
furahini kwa pepo  mliyokuwa mkiahidiwa.

Sisi ni vipenzi vyenu katika maisha ya dunia na katika akhera,
na humo mtapata vitu vinavyopendwa na nafsi zenu, na humo
mtapata mtakavyovitaka”.  (41:30 -31).

Hebu pia tuone jinsi Mtume (s.a.w.) anavyotuwaidhi juu ya kuwa na
msimamo katika Uislamu wetu:

Sufyaan bin Abdullah (r.a.) Amesimulia kuwa alisema: Ee!
Mtume wa Allah niambie neno juu ya Uislamu ambalo sitakuwa
tena na haja ya kumuuliza mtu mwingine baada ya hapa.
Alisema Mtume, ‘Sema:Ninamuamini Mwenyezi Mungu kisha
ubakie katika msimamo huo”. (Muslim).

Abu Hurairah (r.a.) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi
Mungu  amesema: Fuata barabara njia sahihi ya imani na
kuwa na msimamo huo, na ujue kwamba hapana yeyote
atakayeokoka kutokana na amali yake (nzuri).  Mmoja
akauliza: Hata wewe Mtume wa Allah?  Akajibu (Mtume) Hata
mimi, ila mpaka Allah anikunjulie rehema Zake na fadhila
Zake. (Muslim).



110

1. Orodhesha vipengele saba vya tabia njema

2. Taja njia nne za kudhibiti hasira

3. Mtu anapaswa kujipamba kwa tabia njema ya kuwa mwenye subira katika
namna nne kuu:

(i)......................................................................................
(ii)......................................................................................
(iii)......................................................................................
(iv)......................................................................................

4. Taja tabia mbaya ambazo muislamu hatakiwi kuwa nazo.

5. Muislamu anapaswa kuwa na tabia njema zifuatazo. Orodhesha
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Uendeshaji wa dola ya kiislamu
Mara baada ya kutawafu Mtume Muhammad (s.a.w), waislamu

walitumia misingi ya Qur,an na sunnah, wakamchagua na kumthibitisha
Abubakar kuwa kiongozi wa kwanza kusimamia uendeshaji wa Dola ya
kiislamu.

Awamu za Uongozi wa dola ya kiislamu wakati wa Makhalifa
Awamu ya kwanza aliongoza Abubakar Siddiq kwa kipindi cha

miaka miwili. Umar Ibn Khattab aliongoza  awamu ya pili kwa miaka
kumi na moja. Kisha Uthman akaongoza kwa miaka  kumi na mbili. Na
awamu ya mwisho, Ali ibn Abi Talib kwa kipindi cha miaka sita.( Hawa
katika utaratibu wa uongozi wa kiislamu waliitwa Makhalifa.

Wajibu na majukumu ya Khalifa
Khalifa katika serikali ya Kiislamu ndie mtendaji mkuu wa serikali, kama

alivyokuwa Mtume (s.a.w.).  Akiwa mtendaji mkuu wa serikali kwanza kabisa
alisimamia utekelezaji wa madhumuni ya Dola ya Kiislamu ambayo ni:

1. Kujenga maisha ya binaadamu juu ya misingi ya ucha mungu na
matendo mema, kuyasafisha maisha ya mwanadamu kutokana na maasi
kudumisha haki na usawa, kukomesha ukatili, ukandamizaji, tabaka, uonezi,
unyonyaji, dhulma, n.k.

Kwa hakika tuliwapeleka mitume wetu kwa dalili wazi wazi na
tukateremsha vitabu na uadilifu pamoja nao, ili watu wasimamie
uadilifu...  (57:25).
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2.   Kutumia uchumi wa Taifa kwa kukuza, kuendeleza maadili mema,
utakatifu na utu wema katika maisha ya raia wake.

3.Kuamrisha mema na kukataza mabaya.  Hatua nne zilichukuliwa
kufanikisha hili.  Kuteua mahakimu wacha Mungu kusimamia haki na
sheria.  Kuteuwa wahubiri (walimu) kuwaelekeza watu wema na uovu.
Swala za Ijumaa na Idi, na hotuba za hija zilitumika kukazia wema na
ucha mungu.  Tume teule ya kufuatilia tabia za watu na kuadhibu hapo
hapo kwa makosa yasiyohitaji kwenda mahakamani iliundwa.

4.Kulinda mipaka ya nchi kwa gharama yoyote, mipaka ya nchi
iliundwa ama kwa vita au kwa amani. Uhai wa Dola yoyote unahitaji
ardhi - na ikosekanapo hakuna Dola.  Ilikuwa pia ni kazi ya msingi ya
kulinda mipaka ya Dola na kuhakikisha mshikamano wake.

5.Pamoja na kulinda na kutekeleza madhumuni ya Dola ya Kiislamu
Khalifa akishirikiana na Shuura aliteua viongozi mbali mbali wa serikali
ya Kiislamu tangu wakuu wa majimbo (Mikoa), mahakimu, wakusanyaji
kodi, majemedari wa majeshi, makatibu, wakuu wa polisi n.k. Kama
ilivyo leo Maraisi wanavyoteua viongozi mbali mbali wa serikali zao ingawa
ni za kitwaghuti.

6. Khalifa alikuwa ndie mkuu wa majeshi.  Aliamuru vita vipiganwe
au visipiganwe, alisaini mikataba, aliteuwa maamiri jeshi na kupeleka
maelekezo katika uwanja wa mapigano Abubakar na Ali waliongoza
mapigano kama Mtume alivyofanya, lakini Khalifa Umar na Uthman
hawakujaaliwa fursa hii lakini wamekufa mashahidi kwa kuuliwa na
wapinzani.

7. Khalifa alikuwa ndie mwanasheria mkuu wa serikali.  Alisikiliza
kesi na kutoa hukumu na yeye ndie aliyekuwa mahakama ya rufaa.
Mikoani waliteuliwa majaji walioendesha hukumu kwa niaba yake.

8. Halikadhalika Khalifa alitumia mapato na matumizi ya serikali
kwa ajili ya mipango ya maendeleo ya Dola.
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 Abubakar Siddiq Khalifa wa kwanza
Abubakar Siddiq alizaliwa mwaka 573 A.D, katika mji wa Makka.

Jina lake Halisi ni Abdallah. Baba yake liitwa Athman, maafuru kwa jina
la Abuu Qahafah. Hivyo, Abubakar alijulikana pia kama ibn Abu
Qahafah. Alikuwa Muislamu wa kwanza katika ukoo  wa bani tamim.
Mtume (s.a.w) alimwita Abubakar “Asiddiq”. Jina hili maana  yake ni mtu
mwenye imani ya kweli katika kumuamini na kumtii, na kumfuata Mtume.
Allah (s.a.w) anatufahamisha kuwa, watu ‘masiddiq’, wenye imani ya
kweli watakuwa katika pepo zenye neema pamoja na manabii, mashahidi
na watu wema. Abubakar, alikuwa sahibu wa karibu wa Mtume (s.a.w).
Akiwa Maka, alishirikiana na mtume bega kwa bega katika harakati za
kuisimamisha Dini ya Allah (s.w). Qur,an inadokeza kuwa, Abubakar
ndiye aliyekuwa pamoja na Mtume (s.a.w) pangoni, pindi makafiri
walipokuwa wakiwasaka wakati wakielekea Madina.

Abubakar, alishiriki vita vyote vya kuihami Dola ya kiislamu dhidi ya
usaliti na uvamizi wa makafiri wakati wa uhai wa Mtume (s.a.w). Mtume
(s.a.w) alipata kumteuwa Abubakar kuongoza Waislamu kwa niaba yake
katika siku ya hija kubwa. Kabla ya ujenzi wa Msikiti wa Mtume Madina,
Abubakar ndiye aliyetoa pesa kuwapa wamiliki wa kiwanja kilichojengwa
msikiti. Si hivyo tu, Abubakar pia ndiye Imamu aliyeteuliwa na Mtume
kuwa Imamu wa kuendesha sala kwa niaba yake wakati alipokuwa
anaumwa akikaribia kutawafu.

Kuchaguliwa kwake kuwa Khalifa wa kwanza
Abubakar Siddiq alipendekezwa na waislamu, akakubalika na

kuchaguliwa kuwa kiongozi wa Ummah wa kiislamu mara baada ya
kutawafu Mtume (s.w).  Mapendekezo yaliyopelekea kuchaguliwa
Abubakar yalifanyika katika Ukumbi wa Sakifa Bani Saidah. Abu Ubaidah
Al jarrah, Omar ibn Khatab, Abubakar Siddiq na wengine katika
Muhajirina walijumuika humo pamoja na Ansaar kujadili juu ya nani
awe Khalifa.

Mjadala mrefu ulipita. Katika mjadala huo palikuwa na rai tatu
zilizotawala. Wapo waliosema, khalifa atoke upande wa Muhajirina na
wengine upande wa Ansaar. Rai ya pili ilitaka kuwepo na Khalifa na
naibu wake. Mwisho walikubaliana pawe na Khalifa mmoja. Abubakar
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Siddiq, akampendekeza Umar ibn Khattab katika Muhajirina, na Saad
ibn Ubaida wa Ansaar ili waislamu wachague mmoja katika wawili hao
kuwa khalifa. Hata hivyo, Umar na Saad wakasema, katika jambo hili
hatuwezi badala yako. Hivyo kwa kuzingatia sifa za uongozi na ushiriki
wa Abubakar katika kupigania Uislamu, Umar akampendekeza yeye na
kumpa mkono wa ahadi ya utii.

Waislamu wachukua baiyah kwa Abubakar
Baiya ni ahadi ya kufa na kupona inayofungamana na utii kwa

kiongozi katika jambo analoridhia Allah (s.w). waislamu wote
waliokuwepo Thaqifa Bani Saidah walimpa Abubakar mkono wa ahadi
ya utii, kisha siku ya pili wakafuatia wengine kumpa mkono wa ahadi ya
utii katika msikiti wa Mtume. Kwa ujumla, waislamu wote walimpa
Abubakar mkono wa utii, hata Ali{ra} Kuchukua baiyah kwa kiongozi
ni utaratibu wa kiislamu uliotumika tangu wakati wa uhai wa Mtume
(s.a.w). Waislamu walitoa ahadi ya Utii kwa Mwenyezi Mungu na Mtume
katika mkataba wa Aqaba, pia walifanya hivyo katika mkataba wa
Hudaibiyah, kama tunavyofahamishwa katika aya zifuatazo.

Bila shaka wale wanaofungamana nawe, kwa hakika
wamefungamana na Mwenyezi Mungu. Mkono wa Mwenyezi
Mungu uko juu ya mikono yao. Basi avunjaye ahadi, anavunja
kwa kuidhuru nafsi yake; na atekelezaye aliyomuahidi
Mwenyezi Mungu, atamlipa ujira mkubwa (48:10).

Misingi ya kuchaguliwa Abubakar kuwa Khalifa
Kwanza,Abubakar, alichaguliwa kwa kufuata mfumo wa kiislamu

wa kupata viongozi kupitia mapendekezo na ridhaa  za waislamu
wenyewe baada ya kushauriana. Na hivi ndivyo anavyosisitiza Allah (s.w)
kuwa ili kusimamisha na kuendeleza Dola ya Kiislamu, waislamu
wanapaswa kushauriana katika kuweka mipango na uongozi madhubuti
utakaowezesha kufikia lengo.
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"Na wale waliomuitikia Mola wao (kwa kila amri zake) na
wakasimamisha swala, na wanashauriana katika mambo yao
na wanatoa katika yale tuliyowaruzuku".  (42:38)

 Pili, Abubakar hakugombea uongozi au kutaka madaraka. Ni
Waislamu waliompendekeza, kumkubali na kumchagua kwa kuzingatia
ujasiri, ukweli, uaminifu, huruma, utaratibu, ikhlaswi, istiqama, uwezo,
upevu wa fikra pamoja na ithibati yake katika kufuata nyayo za
Mtume(s.a.w)

Khalifa Abubakar ahutubia Ummah wa Kiislamu
Baada ya kupokea mikono ya utii, Abubakar{ra} aliukabili Ummah

kwa hutuba fupi iliyokita katika mwongozo wa Qur,an na sunnah.

“Enyi watu mmenichagua niwe mdhamini wenu ingawa mimi sio bora
kuliko wengi miongoni mwenu.  Nikiwa sahihi nitiini. Nikipotoka
nirekebisheni, kwani ukweli ni uaminifu na uwongo ni kutoaminika,
aliyedhaifu atakuwa na nguvu mbele yangu mpaka nishindwe kumpatia
haki zake Insha-Allah, na mwenye nguvu (Uwezo) mbele yangu atakuwa
dhaifu mpaka alipe haki za wengine.  Insha-Allah. Allah huteremsha
Nakama kwa watu walioacha Jihad katika njia yake.  Vile vile Mwenyezi
Mungu huteremsha maafa kwa watu ambao hufanya maovu.”

Alipomaliza alitokea mtu mmoja aliyesema kama hutafuata haki
tutakunyosha kwa ncha ya upanga. Angalia uhuru wako!  Yule raia
hakuogopa wala Khalifa hakukasirika.

Upinzani dhidi ya Dola ya Kiislamu
Upinzani dhidi ya dola ya kiislam ulianza mara tu habari za kutawafu

mtume zilipoenea. Katika uasi huo dhidi ya dola, kuna waislamu
waliokataa kupeleka zaka Madina, na wengine kukataa kutoa kabisa.
Kulikuwepo makabila yaliyorejea katika ukafiri na wengine kutangaza
na kufuata mitume wa uongo. Lilikuwepo pia kundi la wanafiki. Kwa
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ujumla, wanafiki pamoja na makabila yaliyoasi, walikusudia kuivamia
Madina na kuiteketeza Dola ya kiislamu.

Sababu zilizopelekea Uasi

Unafiki
Wanafiki waliingia Uislamu ili kunufaika na matunda ya kisiasa na

ulinzi wa kijamii ulioletwa na Uislamu. Lakini wao hawakuwa tayari kutoa
mali na maisha yao kwa ajili ya Uislamu na jamii. Tangu wakati wa uhai
wa Mtume(s.a.w) wanafiki walikuwa wakitoa visingizio vya uongo ili
wasishiriki jihadi kwa mali na nafsi zao.

"Hawatokuomba ruhusa wale walioamuamini  Allah na siku ya
mwisho{ruhusa} kutopigania dini ya Allah kwa mali na nafsi
zao, na Mwenyezi Mungu anawajuwa wachamungu.

Wanakuomba ruhusa wale wasiomuamini Allah na siku ya
mwisho, na nyoyo zao zinashaka kwahivyo wanasitasita kwa
ajili ya shaka yao" . (9:44-45)

Ukabila
Palikuwa na makabila katika Dola ya kiislamu ambayo hayakusilimu

ila waliwekeana mikataba na Mtume (s.w) kuwa katika sehemu ya Dola
ya Kiislamu. Makabila haya yaliwajibika kulipa jizya, kodi ya ulinzi kwa
Dola ya kiislamu. Makabila haya yalichukulia mafungamano yao na
Dola ya Kiislamu kwa kuwepo Mtume (s.w). Kwahiyo, alipotawafu
Mtume, wakaona ni fursa ya pekee kwao kutangaza mitume wa kabila
zao na kutolipa Jizya.
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Ubinafsi na uroho wa kuhodhi mali
Wale Waislamu waliokataa kupeleka Zaka Madina na wale

waliokataa kutoa kabisa, walikuwa wametawaliwa na ubinafsi. Mawazo
na mioyo yao ilitawaliwa na ubinafsi, ubakhili na uroho wa kukusanya
mali na kuyahisabu baada ya Allah kuwakunjulia katika fadhila zake.
Na hivi ndivyo anavyobainisha Allah kuwa:

"Na miongoni mwao wako waliomwomba Mwenyezi Mungu
kuwa”akitupa katika fadhila zake tutatoa sadaqa na tutakuwa
miongoni mwa  wanaotenda wema.

Lakini walipopata hizo fadhila zake, walifanya ubakhili, na
wakakengeuka, nao mpaka sasa wanakengeukka". (9:75-76)

Uchu wa kutaka utukufu na madaraka
Kulikuwa na watu waliokuwa watukufu na vyeo vyao katika koo na

kabila zao kabla watu wao hawajasilimu. Kusilimu kwa watu wao
kulipelekea wao kupoteza vyeo na utukufu waliokuwa nao bila wenyewe
kupenda. Tangu Mtume (s.w) yu hai, hawakupenda kuona mamlaka na
utukufu kuwepo kwa Mwenyyezi Mungu, Mtume wake na waumini.

"Wanasema:" tukirudi Madina, mwenye utukufu atamfukuza
mnyonge. Na utukufu ni wa Mwenyezi Mungu na Mtume wake,
na Waislamu; lakini  wanafiki hawajui".    (63:8)

Kwahiyo, mara baada ya kutawafu Mtume{SAW}, baadhi ya watu
hawa walianzisha harakati  za uasi ili kutaka kurejesha utukufu na
madaraka yaliyowaponyoka.
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Imani dhaifu
Mwishoni mwa kipindi cha Utume wa Mtume{SAW} palikuwa na

wimbi kubwa la watukuingia Uislamu makundi kwa makundi. Hiki kilikuwa
kipindi ambacho Mwenyezi Mungu aliwapa Waislamu na Mtume{SAW}
nusura na ushindi kama inavyobainishwa katika aya zifuatazo.

"Itakapofika nusura ya Mwenyezi Mungu na kushinda.Na
ukaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu
makundi kwa makundi. Basi hapo umtakase mola wako
pamoja na kumsifu, umuombe msamaha, hakika yeye ndiye
apokeaye toba".  (110:1-3)

Wengi katika watu waliosilimu kipindi hiki walikuwa hawajapata
mafundisho ya kina ya Uislamu na fursa ya mafunzo ya utendaji kama
wenzao walioshiriki jihadi kwa mali na nafsi zao. Udhaifu huu wa imani
umebainishwa katika aya zifuatazo.

Walisema wanaokaa jangwani:”tumeamini”, sema;
“Hamjaamini, lakini semeni tumesilimu; maana imani haijaingia
vyema nyoyoni mwenu bado.

Wenye kuamini kwelikweli ni wale waliomuamini Mwenyezi
Mungu na mtume wake; kisha wakawa si wenye shaka, na
wakapignia Dini ya Mwenyezi Mungu kwa mali zao na nafsi
zao. Hao ndiyo wenye kuamini kweli".   (49:14-15)
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Kwahiyo, watu waliokuwa na imani dhaifu walishawishika kirahisi
na hila za wanafiki, watu wabinafi na wenye ukabila, hatimaye wakaritadi
kurudi kwenye ukafiri.

Kupenda mambo ya hovyo
Bado ipo sabaabu inayowahusu waarabu wote, wengi wao walizoea

maisha ya hovyo, yasiyo na nidhamu wala mpangilio wa utii kama raia
ama wananchi wema. Walipenda sana utabaka, kujikweza, mashindano
na vurugu za koo na makabila. Hali yao hii inaelezwa katika aya zifuatazo.

"Mabedui{waarabu waishio jngwani} wamezidi sana katika
ukafiri na unafiki na wameelekea zaidi wasijue mipaka ya yale
aliyoyateremsha  Mwenyezi Mungu juu ya Mtume wake. Na
Mwenyezi Mungu ni Mjuzi Mwenye hikima"   (9:97)

Husuda za watu wa kitabu
Tangu zamaa za uhai wa Mtume{SAW}, mayahudi na Wakristo

walifanya fitina na hujuma kadhaa wa kadhaa dhidi ya dola ya kiislamu
Madina. Hii inatokana na chuki na husuda zao za kutoridhia Uislamu
kushika Dola na kuongoza. Allah anabainisha kuwa: (2:109)

Hatua alizochukua Khalifa Abubakar kudhibiti Uasi

1.  Kumtuma Usama kuongoza mapambano Syria
Hatua ya kwanza aliyochukua Abubakr ni kukamilisha hatua

aliyochukua Mtume (s.a.w.) majuma machache kabla ya kifo chake
alipotuma jeshi la Waislamu chini ya uongozi wa Usamah Ibin Zaid
kwenda Syria kulipiza kisasi cha vita vya Mutah.

2.   Kupambana na majeshi ya uvamizi
Siku tatu tangu Usamah alipoondoka na jeshi lake wakazi wa

jangwani waliivamia Madina lakini walirudishwa nyuma na maswahaba
wachache waliokuwepo wakiongozwa na Khalifa mwenyewe.  Hivyo mji
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wa Madina ukawa katika ulinzi mkali.

3.   Kutangaza vita dhidi ya waasi
Abubakar alitangaza vita dhidi ya uasi wote.  Akakusanya majeshi

na kuyagawa bataliani kumi na moja, kila bataliani ikatumwa kwa waasi,
katika waasi hawa wapo waliopigana na wapo waliosalimu amri.

4.   Kupambana na uchokozi wa Dola za Kikristo
Abubakar pia alituma jeshi kukabiliana na Dola ya Kikristo{Warumi}

na waajemi. Warumi na Waajemi, mataifa makubwa kivita kwa wakati
huo yalileta chokochoko dhidi ya Dola ya kiislamu. Lakini kabla ya
kupigana Waislamu hujaribu kutafuta suluhu ya amani ama kwa kutumia
wajumbe au barua. Generali Khalid kabla kuanza vita alimuandikia
Hurmuz - Generali maarufu aliyekuwa anaongoza jeshi la Waajemi kuwa:

“Tumekuletea Neno la Mwenyezi Mungu - Uislamu, Hatuna lengo la
kupigana, ukubali Uislamu njia ya maisha ya amani, utakuwa salama.
Kama hutaki, tupishe ili tuwafikishie watu wako maelezo ya njia hii ya
maisha iliyo bora, ukikubali Uislamu hutapaswa kulipa Jiz-ya kwa Khalifa.
Kama hukubali lolote kati ya haya, njia iliyosalia ni kutumia upanga.
Kabla hujakubali kupigana uzingatie tu kuwa, ninakuletea wapiganaji
wanaopenda kufa kuliko mnavyopenda maisha yenu”.

 Waislamu walipata ushindi katika vita hivi na Waajemi na vile
walivyopigana na Warumi. Muda mfupi baada ya ushindi huo Khalifa
Abubakar alifariki dunia tarehe 23 Agosti, 624 sawa na Jamadul Akhir
13. A.H akiwa na umri wa miaka 61.

Mafunzo ya jumla
Kiongozi wa Kiislamu huchaguliwa na Waislamu wenyewe kwa

kuzingatia ujasiri, ukweli, uaminifu, huruma, utaratibu, ikhlaswi, istiqama,
uwezo, upevu wa fikra pamoja na ithibati ya mtu katika kufuata kufuata
Qur,an na Sunnah.

Wanafiki si waislamu. Siku zote huwa mstari wa mbele kuupiga vita
uongozi mzuri uliowekwa na Waislamu kusimamia haki na uadilifu katika
jamii, na hawako tayari kuuendeleza Uislamu kwa mali na nafsi zao.
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Mayahudi na Wakristo hawatoacha kuwapiga vita Waislamu mpaka
watakapowatoa katika Uislamu wao na kuwatawala.

Waislamu  wanaruhusiwa kujihami na uvamizi wowote utakaofanywa
dhidi yao, na kuudhibiti uasi kwa namna ilivyoelekeza Qur,ana na
Sunnah ya Mtume (s.a.w).

Kiongozi wa Kiislamu hanabudi kufuata Qur,an na Sunnah kama
alivyofanya Abubakar, vinginevyo atakuwa mnafiki na hapaswi kutiiwa.

Khalifa wa Pili - Umar Bin Khatab
 Umar alishika mamlaka ya kuendesha Dola ya Kiislamu mwezi 22

Jamadi-uth-Thani 12A.H. sawa na tarehe 23 Agosti, 634 A.C. alipofariki
Khalifa wa kwanza.  Katika kipindi chake aliendelea kukabiliana na
upinzani dhidi ya serikali ya Kiislamu.

Chokochoko za Waajemi dhidi ya Dola ya kiislamu
Katika ukhalifa wa Abubakr himaya ya Waajemi iliyoitwa Hira ilitekwa

na Waislamu chini ya kamanda Khalid bin Walid.  Muthana bin Harith
aliteuliwa kuwa kamanda wa jeshi la Waislamu Hira.  Wapeshia walitumia
nafasi ya kutokuwepo Khalid kutuma jeshi kubwa chini ya uongozi wa
jemedari hodari na mkuu wa majeshi ya Wapeshia kamanda - Rustam.
Katika mapigano ya awali Waislamu walizidiwa hivyo Muthana akaomba
msaada kutoka kwa Khalifa Umar na jeshi kubwa likatumwa chini ya
ukamanda wa Abu Ubayda.

Vita vya Namaraq
Mapigano makali yalitokea Namarraq baina ya majeshi ya Persia

na ya Kiislamu. Katika  vita hivyo Wapersia walishindwa na Hira
kurudishwa tena katika mikono ya Waislamu.  Kushindwa kwa Waajemi
kuliwaongezea chuki hivyo wakakutana tena na Waislamu mahali
palipoitwa ‘Jasdr’ kwa mara nyingine, katika vita hivi navyo wapeshia
walishindwa.
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Vita vya Daraja
Vita hivi vilipiganwa kwenye ukingo wa mto Eurphrates. Upande wa

Adui uliongozwa na kamanda Bahman askari hodari na maarufu wa
kipeshia.  Katika vita hivi Waislamu walishindwa.  Kamanda Abu Ubaid
aliuawa, Muthanna alishika mahali pake lakini tembo wa jeshi la Waajemi
lilisababisha maafa makubwa kwa upande wa Waislamu.  Kati ya askari
elfu tisa wa Kiislamu walibakia elfu tatu tu.

Vita vya Buwaib
Khalifa Umar alistushwa sana na kushindwa kwa Waislamu hivyo

alitangaza Jihad dhidi ya Wapeshia.  Hivyo, jeshi la askari wa Mwenyezi
Mungu 20,000 likapambana na jeshi la Wapeshia, Askari laki mbili hivi
Mahali paitwapo Buwaib. Wapeshia waliongozwa na Mehran Hamdani
na  la Waislamu waliongozwa na Muthanna. Wapeshia walishindwa,hivyo
sehemu ya Magharibi ya Dola ya Persia ikawa chini ya dola ya Kiislamu.

Ushindi wa Qadisiya-14 A.H. (Juni 637) A.D.
Mfalme Yezdgird alituma jeshi la watu laki moja chini ya uongozi

wa Amir jeshi mkuu Rustam na makamanda wengine wakiwemo Julinus,
Mahran bin Bahram Razi na Harmuzan kwenda kupigana na Waislamu.
Walipofika Rustam alianzisha mazungumzo na Waislamu - hivyo alitaka
wawakilishi wa Waislamu wazungumze nae.

Siku ya kwanza alikwenda Rabi bin Amir na kutoa masharti yale
yale matatu aliyopewa mfalme wao - hapakuwa na maafikiano.  Siku ya
pili Rustam alitaka mazungumzo tena.  Safari hii alitumwa Hudhaifah,
nae halikadhalika alisisitiza masharti yale yale matatu.  Siku ya tatu
alitumwa Mughirah bin Shubah.  Rustam alimshawishi Mughirah kwa
pesa na kusema:

“Nadhani ninyi ni maskini na mna njaa, tungewapeni utajiri ambao
ungewatosha kwa maisha yenu yote.
Mughira alijibu, “Ni kweli tulikuwa maskini, lakini Mwenyezi Mungu
amebadilisha hali zetu baada ya kutuletea Mtume na kufuata
ujumbe wake. Ametufundisha tumuabudu Mungu mmoja na
tutangaze ujumbe wake.  Mkisilimu ni ndugu zetu, hatutapigana,
kama hamtaki, tulipeni Jizya, la sivyo , upanga utatoa uamuzi
wa mwisho”.
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Rustam alikasirishwa na kuapa kuwa jua tu litapochomoza atawauwa
Waislamu wote.  Kulipokucha vita vikaanza.  Mapigano yalidumu kwa
siku tatu, jemedari Rustam aliuawa wapeshia wakachanganyikiwa pamoja
na kuwa na jeshi la tembo, maelfu wakauliwa na hatimaye Wapeshia
wakashindwa. Waislamu waliwaswaga Wapeshia na kuteka Babil, Kutha
na ngome kubwa maarufu ya Bahrahsher karibu na mji mkuu wa Persia
Mada’in  hatimae ilitekwa. Baada ya muda wa miezi michache mji mkuu
wa Persia, Madain, ukawa chini ya Waislamu.

Vita vya Jahula
Mfalme wa Persia alikimbilia Hulwan ambako alijiandaa tena

kukutana na Waislamu.  Jeshi la adui liliongozwa na Kharzad ndugu wa
Rustam. Na Hashim na Qaqas waliongoza jeshi la Waislamu. Wapeshia
walipata kipigo kikali wakakimbilia kaskazini. Waislamu walisonga mbele
na kuteka Qaka Hulwan, Nihawand, Hamdan, Azerbaijan na Armenia.
Vita ndani ya Persia vilikwisha mwaka 21 A.H. na Himaya yote ya Persia
ikawa chini ya Dola ya Kiislamu.

Chokochoko kutoka kwa Warumi
Vita vya Mutah vilipiganwa wakati wa Mtume kutokana na uchokozi

wa Warumi. Na Waislamu kuteka miji ya Ajnadayn, Damascus, Ardan
na Hims, huko Syria  ni matokea vita vilivyosababishwa na Ubabe wa
Warumi. Kutekwa kwa miji hii, kulimkasirisha sana hericlius na akaandaa
jeshi kubwa ili kuwafukuza Waislamu kutoka Syria. Waislamu
walikusanyika Yarmuk - mpaka wakati huu kamanda wa majeshi ya
Kiislamu alikuwa Khalid bin Walid.  Lakini baadae alipata barua kutoka
kwa Khalifa umar kuwa asiendelee kuwa mkuu wa majeshi ya Kiislamu.
Khalid hakuvunjika moyo aliendelea kupigana kwa juhudi kubwa.

Kipigo walichopata Warumi katika Vita ya Yarmuk
Kukusanyika kwa Waislamu Yarmuk  kulimaanisha waachie sehemu

walizoziteka awali kwa kuwa waliziacha na walirudisha Jizya kwa watu
wanaohusika kwa vile hawakuweza  kuwalinda  tena. Hatimae majeshi
ya mfalme wa Urumi Heraclius yakiwa na wapiganjai 240,000, yaliwasili
Yarmuk na mapigano makali yenye hasara kubwa upande wa adui
yaliendelea. Askari wa Mwenyezi Mungu wanaokadiriwa kufikia 30,000.
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Theodorus kamanda wa jeshi la Warumi aliuawa na jeshi lake likakimbia
kwa khofu. Karibu Warumi laki moja waliuawa na Waislamu elfu tatu
waliuawa. Vita vya Yarmuk vilivyopiganwa Rajabu 15 A.H. sawa na 636
A.D. viliwafikisha Warumi njia panda.  Syria iliwatoka moja kwa moja
kutokana na kushindwa kwao na kuwa mikononi mwa Waislamu.
Mfalme Heraclius alikimbilia Constantinople kutoka Antioch.

Mkataba wa Jerusalem
Baada ya kushinda katika vita vya Yarmuk makamanda wa

Waislamu Amr bin al-As, Abu Ubaidah na Khalid bin Walid waliamua
kukamilisha ushindi wao kwa kuizingira Jerusalem  mji mtakatifu.  Bishop
wa Jerusalem na watu wake kwa kuzingatia kushindwa kwa Warumi
katika vita kadhaa waliamua kutopigana na Waislamu bali kuiacha
Jerusalem iwe chini ya Dola ya Kiislamu kwa sharti kuwa mkataba utiwe
sahihi na Khalifa mwenyewe na yeye ndie akabidhiwe mji. Ujumbe
ulimfikia Khalifa Umar Faruq ambae baada ya kushauriana na shura
yake mji wa Madina akauacha chini ya uangalizi wa Ali Ibn Khatab naye
akaenda Jerusalem.

Umar alienda yeye binafsi na mfanyakazi mmoja tu walichukua
ngamia mmoja ambae kila mmoja limpanda kwa zamu.  Umar alipokuwa
anaingia Jerusalem ilikuwa zamu ya mtumishi wake kwa kuwa ilikuwa
haki ya mtumishi wa Khalifa wa Dola kubwa ile ya Kiislamu hakufanya
udhalimu wa kutaka kuchukua nafasi ya mfanyakazi wake, ingawa yule
mtumishi alikuwa tayari kumpisha.  Lakini kwa upande mwingine nae
mtumishi alifahamu haki zake, kwa kutambua haki yake hakujisikia vibaya
kupanda ngamia wakati muajiri wake, kiongozi mkuu wa dola
anatembea kwa miguu.  Jambo lingine la msingi hapa ni kuwa Khalifa
hakuchukua msururu wa watu kumsindikiza.

Vile vile Khalifa hakujifaharisha kwa mavazi, lakini alivaa nguo za
halali yake ambazo zilikuwa na viraka.  Huu ndio uongozi katika Uislamu.
Kiongozi si bwana lakini ni mtumishi wa watu.  Kwa mwenendo huo
huo, usio na mikogo Khalifa aliwashangaa na kuwakasirikia makamanda
wake, waliokwenda kumpokea wakiwemo Abu Ubaidah, Khalid na
wengine wakiwa katika mavazi ya gharama waliyoyavaa na akawaambia.
Njia pekee ya kufaulu ni kufuata mwenendo wa Mtume (s.a.w.).
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Makamanda hawa walimpokea Khalifa wao mahali paitwapo Jabiya,
mahali ambapo mkataba uliandaliwa.  Mkataba huu.

Kutekwa kwa Misri
Misri ilikuwa jimbo la Dola ya Warumi.  Warumi waliofukuzwa

Palestina Syria walikimbilia Misri, hali hii ilihatarisha usalama wa Dola ya
Kiislamu hasa kwa vile Misri iko karibu na miji hiyo.  Isitoshe Misri iko
karibu na Makka jambo ambalo pia lilihatarisha usalama wa Waislamu.
Si hivyo tu bali Alexandria kilikuwa kituo kikubwa cha jeshi la maji la
Warumi.  Hali kadhalika Misri ilikuwa lango kubwa kati ya Arabuni na
Afrika ya kaskazini.  Isitoshe Warumi walikuwa wanajitahidi kufanya njama
ili wakomboe sehemu zilizotekwa.  Sababu hizi zilipelekea kuwavamia
Misri mnamo mwaka 18 A.H. sawa na 639 A.D. Waislamu waliiteka
ngome ya Warumi ya Fusta.  Warumi walipostuka na kupeleka jeshi
kubwa kamanda wa jeshi la Kiislamu Amr bin al-As alipata askari wengine
kutoka kwa Khalifa na walielekea Alexandria.  Mji huu ulizingirwa kwa
miezi sita hatimae ukatekwa na Waislamu.

Umar alifariki 23 A.H. sawa na (643 A.C.) akiwa na umri wa miaka
61 (sitini na moja).

Khalifa wa tatu - Uthman bin Affan
Wakati wa ukhalifa wa Uthman upinzani ulitokea kutoka kwa

Warumi, Wapeshia na kutoka Waislamu wenyewe.

Kama ilivyokwisha elezwa Uthman alianza Ukhalifa tangu mwaka
24 A.H. na akauliwa mnamo mwaka 36 A.H. sawa na (644-656 A.D.).
Hali kadhalika tumeshaeleza alivyo chaguliwa na kuwa Khalifa.

Upinzani toka kwa Waajemi na Warumi
Maadui wa nje Warumi na Wapeshia hawakuwa na sababu mpya

za kuendeleza upinzani ila kwa sasa waliendeleza upinzani ili kukomboa
sehemu zao zilizotekwa. Tangu wakati wa Mtume (s.a.w.) hadi wakati wa
Umar, Warumi waliipoteza Syria, na Alexandria na Misri. Warumi
waliiangalia Syria na Alexandria kwa jicho la wivu na wasingevumilia
kuziachia hivi hivi.  Hivyo mnamo mwaka 25 A.H. sawa 645 A.C.
kulikuwa na maasi makubwa katika mji wa Alexandria yalichochochewa
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na Warumi, na katika mwaka 26 A.H. Warumi wakavamia alezandria
na kuurudisha mikononi mwao.  Kahlifa Uthman alipopata taarifa hii
alimuamuru kamanda Amr bin al-As kuzima uasi na kuyafukuza majeshi
ya Warumi.  Kamanda Amr aliwashambulia Warumi na kuwafukuza nje
ya Alexandria na kwa mara nyingine Alexandria ikawa chini ya Dola ya
Kiislamu.

Hata hivyo Warumi hawakukata tamaa walivamia tena mji wa Alex-
andria na jeshi la wanamaji lenye meli 500 mnamo mwaka wa 31 A.H.
sawa na 651 A.C. Waislamu hao walijiandaa Muawiya gavana wa jimbo
la Syria tayari nae alikuwa na jeshi la wanamaji.  Hivyo alituma jeshi lake
la wanamaji chini ya ukamanda wa Abdullah bin Sarah na wakapambana
baharini. Vita hivi vya wanamaji ndivyo vilikuwa vya kwanza katika historia
ya Uislamu.  Ingawa Waislamu walikuwa wageni kwenye vita vya majini,
haikuwawia vigumu kuwashinda adui ambao walikimbilia kisiwa cha
Cicily.

Kwa kuimarisha usalama wa jimbo la Misri na Dola ya Kiislamu
kwa ujumla, ilikuwa lazima kwa Waislamu kuiteka ngome kubwa ya
Warumi iliyokuwa Tripoli (kwa sasa Libya).  Kwa sababu hii Abdullah bin
Sarah alipoteuliwa kuwa gavana wa jimbo la Misri, aliomba ruhusa kwa
Khalifa Uthman aitwae ngome ya Warumi iliyoko Tripoli. Baada ya
mapigano na wakazi wa Tripoli walikubali suluhu kulipa Jizya ya Dirham
milioni mbili na nusu kwa mwaka. Mapigano baina ya jeshi la Warumi
na Waislamu yalifanyika mahali paitwapo Yaquba.  Lakini kamanda wa
upande wa adui akauawa na majeshi ya Warumi yakashindwa. Kwa
ushindi huu Waislamu waliteka sehemu za Tunisia, Morocco na sehemu
ya Algeria.

Uasi wa Azerbaijan na  Armenia
Mnamo mwaka wa 26 A.H. kulitokea maasi katika jimbola

Azerbaijan dhidi ya serikali ya Kiislamu, jimbo hili lilikuwa chini ya Himaya
ya Kiislamu tangu wakati wa Umar.  Khalifa Uthman alimuamuru Walid
bin Uqba gavana wa kufa kuzima uasi wa Azerbaijan.

Katika mwaka huo huo watu wa Armenia waliokuwa chini ya Dola
ya Kiislamu tangu wakati wa Umar waliasi.  Amir Muawiya Gavana wa
Syria alipeleka jeshi Armenia kukutana na Warumi.  Mfalme wa Warumi
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Constantine II alituma jeshi la watu 80,000. Kuona hali hii Muawiya
aliomba msaada wa Askari kutoka kwa Khalifa Uthman. Jeshi likatumwa
chini ya ukamanda wa Habib bin Muslimah, katika mapigano haya
Warumi walishindwa na Armenia ikatekwa. Baada ya ushindi huu
Waislamu waliteka karibu Asia Minor yote pamoja na Aran na Garjastan.

Hadi mwishoni mwa mwaka 26 A.H. mpaka wa Dola ya Kiislamu
uliishia milima ya Caucasus (ambayo sasa iko chini ya Urusi).  Hizi ndizo
fujo za Warumi wakati wa ukhalifa wa Uthman.

Ama Wapeshia  nao, pamoja na kushindwa vibaya wakati wa
ukhalifa wa Al-Faruq Umar bado mfalme Yedzgird aliyekimbilia Balk
(sehemu katika Afghanistan) alichochea upinzani mpakani mwa Dola
ya Kiislamu na Afghanistan. Khalifa Uthman alimtuma Ubaidullah bin
Mamar kuzima upinzani huu lakini aliuawa na mahali pake akateuliwa
Abdallah bin Amir gavana mpya wa Basra kuzima uasi.  Amir aliwashinda
waasi na kuteka sehemu kadhaa kama vile Hisraf, Gazna, Herat na
Kabul.  Vile vile aliiteka miji ya Balkh (Afghanistan) na Samarkand,
Tashkent, Sajestan, Arghiyan na Turkmenistan

Vurugu za wapeshia katika ukhalifa wa Uthman zilikwisha baada ya
kifo cha mfalme Yedzgird mwaka 31 A.H. alipokusanya jeshi akiwa
Turkmenistan na kupigana na Waislamu chini ya kamanda Abdullah bin
Amir mahali paitwapo Sistan ambapo Yedzgird alishindwa na kutoroka.
Alipokuwa anakwenda alikoalikwa na mmoja wa watemi wa Kituruki,
aliuawa usiku katika kijiji kimoja hata kabla ya kufika alikokusudia
kwenda.  Vita hivi pia vilipelekea kutekwa kwa Khurasan na Tabrastan.

Upinzani kutoka  miongoni mwa Waislamu
Ukhalifa wa Uthman ulichukua miaka 12. Katika miaka sita ya

kwanza dola ya Kiislamu iliimarika na mipaka yake kupanuka kama
ilivyokwisha elezwa. Katika miaka sita aliyomalizia Ukhalifa wake kulikuwa
hakuna utulivu, kulizuka miongoni mwa Waislamu malalamiko ya uongo
dhidi ya Khalifa na serikali yake.  Kiongozi wa kundi hili la wapinzani ni
Abdullah Ibn Sanda alijulikana sana kwa jina la Ibn Sanda au Ibn Saba.
Ibn Sanda alikuwa Myahudi anaetoka Yemen, alisilimu kinafiq kama
alivyosilimu Abdallah bin Ubaidah lakini ibn Saba tangu aliposilimu
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alikuwa tayari na mpango wake wa kuudhuru Uislamu hatua kwa hatua,
kundi la wanafiqi hawa lililoongozwa na Ibn Saba lilitumia shutuma dhidi
ya Khalifa na serikali yake kuficha unafiq wao kwa sababu madai yao
yalikuwa ni ya uongo na pale walipopewa maelezo ya kweli waliyafumbia
macho na hawakuyakubali.

Sababu hasa ya chanzo cha ghasia hatimae kumuua Khalifa
Uthman hazikuanza wakati wa Uthman bali zilianza wakati wa Mtume
(s.a.w.). Maadui wa Uislamu wakati wa Mtume walikuwa Maqureish,
Waarabu, Wayahudi, Wapersia na Wakristu wa Kirumi.  Baada ya kutekwa
Makka koo na makabila mengi yalisilimu, lakini walisilimu kwa nia mbali
mbali ambapo hapa hatutazitaja. Linalothibitisha hili ni kule kuukana
Uislamu kulikotokea mara baada ya kufa Mtume, uasi ambao uliikumba
karibu Arabia yote. Wapinzani hawa walishindwa nguvu wakati wa
Abubakr halikadhalika wakati wa Umar.  Lakini haiyumkini kuwa walikuwa
wameridhika na ustawi wa Uislamu.  Kwa hiyo hili ni kundi moja ambalo
miongoni mwao walitokea wapinzani.

Kundi la pili la wapinzani lilitoka kwa wanafiki ambao njama yao ya
kumuua Mtume ilitajwa kwenye Qur’an na hila zao kubainishwa mwaka
wa 9 wa Hijria na hiki kilikuwa kipigo kikubwa kwao.  Kubadilika kwa
sera ya kuwataja wanafiki bayana na Mtume kukatazwa kuwaombea na
kuwazika na kutotambulika katika jamii ya Waislamu kulistawisha chuki
dhidi ya viongozi wa Waislamu.

Kifo cha Mtume kiliwagawa Waislamu katika makundi matatu.  Ukoo
wa Mtume(Ahlul Bayt), Muhajirin na Answar.  Pamoja na kuwekwa sawa hali
hii wapo walioendeleza vikundi vyao moyoni na pale upinzani ulipochukua
umbo la kuonyesha makosa serikalini. Bado lilikuwepo tatizo la mtu binafsi.
Wapo Waislamu waliojiingiza katika upinzani kwa maslahi yao binafsi. Mfano
mzuri ni Muhammad bin Abu Bakr na Muhammad Hudhaifa.

Wayahudi nao hawakusahau kutolewa kwao Madina na hata huko
Khaibar walikohamia bado walitozwa nguvu na kulazimika kulipa Jizya.
Makundi yote haya yaliungana kwa kujuana na kutokujuana kwa
kusimamisha upinzani dhidi ya Khalifa Uthman na serikali yake na hatimae
kumuua.
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Hatua ya Serikali dhidi ya waleta vurugu
Hatua ya kwanza ilikuwa kuwahamishia Syria viongozi 10 wa

upinzani kutoka Kufa. Wakorofi hawa walipopelekwa Syria, Amir
Muawiya alizungumza nao na kusikiliza mafundisho yao lakini alipowasihi
waache kupoteza watu walijifanya hawamuelewi kwa sababu hii Gavana
Muawiya alimuandikia Khalifa Uthman kumuomba awarudishe
walikotoka ili wasiwaharibu watu wa Syria kwa vile wanazungumza lugha
ya shetani na lengo lao ni kuwagawa watu na kuunda fitna. Watu hawa
walirudishwa Kufa, walipoendelea na shughuli zao walihamishiwa Hirus
ambako walidhibitiwa kwa muda na gavana Abdur-Rahman mtoto wa
Khalid.

Hatua ya pili iliyochukuliwa na khalifa pamoja na Shura yake ni
kutuma wajumbe 4 kutembelea Dola nzima na kusikiliza malalamiko ya
wananchi Maswahaba waliotumwa ni Muhammad bin Muslimah,
Usamah bin Zaid, Ammar bin Yasir na Abdullah bin Umar.  Wajumbe
hawa ambao walirudi watatu walitoa taarifa kuwa hakukua na
malalamiko.

Kuwasilisha malalamiko kwenye kikao cha magavana wote
Kama kawaida magavana hukutana kila mwaka.  Katika mwaka

ule taarifa zilitolewa kuwa wenye malalamiko waende kuwasilisha
malalamiko yao kwenye kikao hicho. Lakini hakuna aliyejitokeza. Si hivyo
tu lakini Khalifa Uthman alitimiza dai la wapinzani hawa kwa kumuweka
Gavana wanaemtaka kufa. Walichokifanya wapinzani ni kuwa
walikusanya kundi la watu wapatao elfu moja na kumzuia gavana wa
kufa asirudi madarakani alipokwenda Madina mkutanoni walimzuia
mahali paitwapo Ajara, mtumishi wake aliuliwa na yeye akarudi Madina.
Khalifa akamthibitisha Abu Mussa kuwa gavana wa Kufa baada ya
kutakiwa na wapinzani. Hapa Khalifa alionyesha udhaifu, watu hawa
walistahili kuadhibiwa kinyume na kukubali dai lao baada ya uhaini
uliowazi hatua kali wote waliohusika na uchochezi uliokuwa unaendelea
chini katika kikao cha magavana Khalifa alitaka ushauri wa kuzima uasi
chini.  Saad alishauri wapinzani wakamatwe na kuadhibiwa.  Abu Sarh
alishauri wasipewe posho, Ibn Aamir alitaka wapinzani wauawe kwa
kuanza kampeni mpya dhidi ya wapinzani, Muawiya pia alitaka
zichukuliwe hatua kali.  Kutokana na maoni haya Khalifa alijibu:
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Ukatili sitoruhusu, kama mapinduzi yakija sitaki kulaumiwa.  Ukianza
hivi mwisho wake mbaya.  Ingekuwa vyema pale mapema wakati uasi
haujaenea.  Sasa hakuna la kufanya ila kukaa kimya na kusubiri bila
kumkosea mtu yeyote.

Muawiya alipokuwa anaondoka Madina alimsihi Khalifa akubali
kuhama Madina lakini alikataa, na kusema hata kama ni kuokoa maisha
yangu sitaondoka katika ardhi ambayo Mtume aliishi na kuzikwa.

Kisha Muawiya akamuomba akubali kuletewa jeshi lilinde mji wa
Madina.  Hali kadhalika Khalifa alikataa na kusema, “Sitawaweka askari
wanaokaa karibu na nyumba ya Mtume”.  Kwa hali hiyo Muawiya akajibu
“Sioni kinachokusubiri ila umauti, Mwenyezi Mungu ndie mlinzi wangu
alisema Khalifa Uthman ambaye alikuwa mkongwe wa miaka 82.

Kufa shahidi kwa Khalifa Uthman
Ni dhahiri wahaini wa Serikali waliona wakati umefika tangu pale

walipoweza kumtoa Gavana wa kufa na kumuweka wanayemtaka bila
kuadhibiwa. Wakaibua mbinu ya kutuma watu watatu kwenda Madina
kuwasilisha malalamiko yao, watatu hao walitoka Misri, Basra na Kufa.
Walipofika Madina baadhi ya maswahaba walimshauri Khalifa kuwa
wauwawe lakini kwa msimamo ule ule wa kutomwaga damu ya Waislamu,
Khalifa alikataa na kusema nitawasikiza. Khalifa aliwasikiliza  kisha akatoa
hutuba ndefu ambayo ndani yake alijibu tuhuma zote.

Ingawa inaelezwa kuwa Khalifa alijibu shutuma zote kwa ufasaha,
ukweli na uwazi, wawakilishi wa wapinzani walirudi na kusisitiza kuwa
Khalifa amepuuza madai yao. Msimamo huo ulipelekea  kuibua kambi
ya upinzani dhidi ya Khalifa. Manung’uniko juu ya teuzi za nafasi mbali
mbali za uongozi, yalidai kwamba kulikuwa na kuegemea ukoo hasa
wa Banu Umayya. Dosari hii ilitumiwa zaidi na akina Ibn Sabaa kupenyeza
yao na kuleta tafrani kubwa zaidi hatimaye kuisambaratisha Dola.

Kuzingirwa nyumba ya Khalifa
Waasi hawa wakidai kama wamekubaliana na ahadi ya Khalifa na

wakawa kama wanaondoka.  Watu wa Madina kuona hivi wakaacha
ulinzi wa mji wao na wakarudia maisha yao ya kawaida. Ghafla
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wapinzani wakawa wako Madina na kelele ya kulipiza kisasi.  Wapinzani
walighushi barua kutoka kwa Khalifa na muhuri wa Khalifa
aliyomuandikia Gavana wa Misri kuwa wataporudi wapinzani awauwe
wote.  Wahaini hawa walidai kuwa wamemkamata mtumishi wa Khalifa
akipeleka barua hii.  Ali alipotaka kujua walivyoweza kuwasiliana yote
makundi matatu yanayokwenda njia mbali mbali juu ya barua hii
hawakuwa na jibu.  Ni wazi barua hii haikutoka kwa Khalifa kama Khalifa
mwenyewe alivyoshuhudia.  Lakini kwa kuwa huu ulikuwa ni mpango tu,
wapinzani hawa hawakumsikiliza mtu na kusema uandike usiandike hufai
kuwa kiongozi - na kumtishia kumuua ambapo Khalifa naye aliwajibu
siogopi kufa nakataa kumwaga damu ya Waislamu.  Barua
anayosingiziwa Khalifa sio ya kweli. Lakini kwa kutumia uongo huu wa
barua, sasa wakaja na jingine wakataka Khalifa ajiuzulu. Khalifa alikataa
na kusema, “Siwezi kuvua mwenyewe joho la heshima alilonivisha
Mwenyezi Mungu.

Wahaini hawa sasa wakazingira nyumba ya Khalifa na
hawakumruhusu kutoka ila kwa swala tu na baadae pia walimkataza
asitoke. Hata hivyo vijana shujaa walilinda mlango wa nyumba ya Khalifa
ili wahuni wasiingie na kumuua Khalifa. Mashujaa hawa walikuwa Hassan,
Hussein, Muhammad bin Talha na Abdullah bin Zubair.  Waliokuwa ndani
ya nyumba ni Khalifa na mkewe Nailah na Marwan. Hali ya kuzingirwa
ilipozidi kuwa mbaya, baadhi ya maswahaba maarufu kama Mughira
bin Subah walimwomba Khalifa awaruhusu watu wa Madina wawarudi
wapinzani lakini Khalifa alikataa.

 Basi wakamuomba atoke mle ndani kwa kupitia mlango wa nyuma
aende Makka au Damascus ambako atakuwa salama lakini alikataa
pia. Muda ulipita watu waliokwenda Hija karibu wanarudi, kuzingirwa
nyumba ya Khalifa kulishachukua siku arobaini wapinzani wakaamua
kuingia kwa mlango wa nyuma na kumuua kikatili Khalifa. Maandiko
ya historia yanasema mmoja wa wapinzani alimpiga shoka kichwani,
mwingine akamshambulia na jambia. Mkewe Nailah alipojaribu
kumnusuru vidole vya mkono vikakatwa na Mmisri mmoja aliyejulikana
kwa jina Amr bin Hamq akakata kichwa cha Khalifa. Kahlifa Uthman
(r.a.) aliuliwa Ijumaa 17 Dhul-Hajah 35 A.H. (17 Julai 656 A.D.).
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Khalifa wa nne - Ali bin Abi Twalib
Kipindi cha Ukhalifa wa Ali hakikuwa na wapinzani kutoka nje ya

Dola ya Kiislamu. Na inaweza kusemwa kuwa hakukuwa na upinzani
kwa sababu hapakuwa na kiongozi aliyechaguliwa kwa utaratibu
unaokubalika na kwa sababu hii inakuwa vigumu kusema kulikuwa na
upinzani ila kulikuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe.

Ni vigumu kusema kuwa Ali alikuwa ameteuliwa kwa utaratibu wa
Uislamu kuwa Khalifa.  Wahaini wale baada ya kumuua Khalifa Uthman,
mji wa Madina na serikali yake ilikuwa chini yao kwa muda wa siku sita
na swala ya Ijumaa waliendesha wao.  Siku ya sita Ali alitangazwa kuwa
khalifa na wauwaji, na wauwaji hawa hawa ndio waliofundisha kuwa Ali
ni waasi wa Mtume. Aisha, Talha Zubeir ni vigumu kusema kuwa
waliupinga Uislamu walipopigana na Ali katika vita vya Ngamia, vile vile
ni vigumu na haiwezekani Muawiya alipokataa kumtii Ali alikuwa
amekosea hivyo alipinga Uislamu alipopigana na Ali katika vita vya Sifin.
Tunachoweza kusema wakati wa Ali kulikuwa vita vya wenyewe kwa
wenyewe. Katika vita hivyo, nani alipigania Uislamu, nani alipigania kundi
lake, au ukoo wake au udugu au kabila lake n.k. ni maoni ya kila mwana
historia baada ya kujua mkondo wa matukio ya kihistoria.

Jambo la kusikitisha ni kuwa kipindi cha Khalifa Ali kilitawaliwa na
mapigano baina ya wenyewe kwa wenyewe baina ya Khalifa na Aisha,
Talha na Zubair, Khalifa na Khawarij na Khalifa na Muawiya Gavana wa
Syria.  Matukio yalichukua mkondo ufuatao.

Baada ya kuuawa kwa Khalifa Uthman na kutawazwa kwa Ali, baadhi
ya jamaa wa Khalifa walikwenda Makka na kueleza tukio lilivyokuwa, mama
wa waumini Bi Aisha alistushwa sana na tukio hili, lakini lililotisha zaidi ni
hatua ya Khalifa ya kuahirisha adhabu ya waliomuua Khalifa Uthman kwa
hoja kuwa kwanza arudishe amani nchini kisha ndipo  awaadhibu wauwaji.
Hoja hii ilikuwa  ni ngumu kueleweka hasa ukizingatia mambo matatu.
Kwanza muanzilishi wa ghasia na hatimae kufikia kifo cha Khalifa Uthman
alifundisha imani ya wafuasi wa Ali.  Pili hilo ndilo lililomuweka Ali madarakani
na tatu, wauwaji hawa pamoja na kuambiwa waondoke Madina siku ya
tatu ya Ukhalifa wa Ali, kundi la Sabaa lilikhalifu amri ya Khalifa na kubaki
Madina kwa kisingizio cha urafiki.
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Mama wa waumini ambaye alikuwa anarudi Madina kutoka kwenye
Hija Makka, alirudi Makka na kuwaomba watu kwenda kulipiza kifo
cha Khalifa.  Maswahaba maarufu Talha na Zubeir walimuunga mkono
na wakawa nae. Wapiganaji 2000 walipatikana. Lakini walipokuwa
wanakwenda Madina wakapata wazo la kupitia Basra kupata watu wengi.
Walipokuwa njiani kuelekea Basra watu wengi wakaungana nae na
alipofika Basra alikuwa na watu 3000 chini ya Bendera yake.

Gavana wa Basra Uthman bin Hunif alituma watu ili kujua lengo la
ziara ya Bibi Aisha Basra.  Wajumbe wa Gavana walifahamishwa kuwa,
Mama Aisha na Waislamu wengine walitaka kuwakumbusha Waislamu
juu ya wajibu wao kwa Khalifa aliyeuawa. Na dhima yao ni kuwaadhibu
wauwaji.  Kusikia hivi Gavana alizuia msafara usiingie Basra.  Kwa hiyo
akaita mkutano na kuwaamuru watu wake wawapige Mama Aisha na
wenzake baada ya kupata maelekezo kutoka kwa Khalifa Ali. Watu wake
waligawanyika kuna waliomuunga mkono yeye na wapo waliomuunga
mkono Gavana. Mama Aisha alitoa Hotuba ambayo iliwezesha
kuwateka nusu ya watu ambao mwanzoni walimuunga mkono Khalifa.
Kuona hivi mama Aisha alitaka suluhu, lakini upande wa gavana kulikuwa
na watu wa Sabaa ambao suluhu hawakuitaka - Hakim bin Hublan
akiwa kiranja wa kundi hili lisilotaka suluhu alivamia jeshi la Mama Aisha
hata kabla ya ruhusa ya gavana wake na uchokozi huu vita vikaanza,
gavana akatekwa, Hublan na wenzake wengi wapatao 600 wakauawa
na Basra ikatekwa na kuwa chini ya Bibi Aisha, Talha na Zubeir.

Vita kati ya Bi Aisha na Khalifa Ali
Khabari za kutekwa Basra zilimchukua kwa mshangao mkubwa

Khalifa Ali ambae alikuwa aende Syria kumrudi Muawiya alilazimika
kwenda Basra kwanza kutuliza hali ya kule.

Alipofika Dhi-Qar’a mahali karibu na Basra-alituma ujumbe kwa
Aisha, Talha na Zubeir wafanye mazungumzo ya amani.  Nafasi ilipatikana
mazungumzo yakafanywa na wakawa karibu kukubaliana baada ya Ali
kuahidi kuwa atawaadhibu wauwaji wa Uthman Dola itakapokuwa na
amani. Lakini mpango wa amani haukuwa na maslahi kwa lile kundi la
Ibn Saba ambalo lilifanya sehemu ya jeshi la Ali.  Walinong’onezana
kuwa Ali anataka kufikia makubaliano ya amani na ameahidi
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kuwaadhibu waliomuua Uthman. Kundi hili ndilo lililomuua Khalifa
Uthman halikupendezwa na mpango huu wakaunda hila iliyochochea
kutokea vita.  Mbinu mbili walizitumia. Kwanza walipeleka umbea Basra
kuwa Ali akiingia Basra atawafanya watumwa wakazi wote na atawaua
vijana wote.  Kwa sababu hii watu wa Basra lazima wapigane. Ibn Saba
na wachochezi wake usiku usiku walivamia jeshi la mama Aisha ambae
aliarifiwa na kwa namna hii vita vikaanza.  Vita hivi vinajulikana kwa jina
la vita vya ngamia.

Vita vilikuwa vikali kwa vile ukubwa wa jeshi ulilingana. Hata hivyo
baada ya mapigano makali na kuuawa Waislamu wapatao elfu kumi,
ushindi ulikuwa wa Ali. Talha alikufa, Zubair aliacha kupigana na akawa
anaelekea Madina ndipo akauliwa njiani, Talha aliuliwa vitani. Wakati
wote wa vita Mama Aisha alikuwa katika sehemu ya uwanja wa vita
akiwa amepanda ngamia. Kuwepo kwake kulifanya mapigano yaende
kwa kasi kubwa, bila kukoma, ndipo Ali alipoamuru ngamia wake akatwe
miguu ya nyuma. Ngamia aliangukia miguu yake ya mbele na kwa
heshima zote akatolewa ndani ya kikalio cha ngamia na vita vikaisha -
ushindi ukawa upande wa Khalifa Ali. Mama Aisha akasindikizwa Madina
na kaka yake Muhammad bin Abi Bakr.

Baada ya vita alizungumza na Waislamu katika msikiti wa Basra na
Waislamu wakampa mkono wa utii.  Alipoondoka alimuacha Abdallah
bin Abbas kuwa Gavana wa Basra.  Yasemekana roho za Waislamu elfu
kumi zilipotea.

Vita kati ya Khalifa Ali na Gavana Muawiya
Vita vya pili vya wenyewe kwa wenyewe ni vile vilivyopiganwa baina

ya Khalifa Ali na Gavana Amir Muawiya wa Syria - vita hivi vinaitwa vita
vya Sifin.

Yaliyopelekea vita vya Sifin
Khalifa Ali alipopewa Ukhalifa na wale wauwaji na kukubalika kuwa

Khalifa, wapo maswahaba waliokataa kumtambua mpaka awaadhibu
wauwaji. Ali alidai kuwa atawashughulikia nchi itakapotulia.  Kinyume
na ushauri wa maswahaba wakongwe wengi, Ali aliamua kubadilisha
magavana wote. Gavana wa Kufa na Syria walikubali kwa sharti kuwa
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endapo atawaadhibu waliomuua Khalifa Uthman wangempa mkono
wa utii na kuacha Ugavana. Ammaarah bin Hassan alipokwenda Kufa
kuchukua nafasi ya Ugavana alilazimishwa kurudi kwa vile watu wa Kufa
hawakutaka gavana wao Musa Ashari abadilishwe.  Ama yule
aliyepangiwa Syria alipofika Tabuk, majeshi ya Muawiya yalimuamuru
arudie hapo hapo.

Ali alituma wajumbe maalum Kufa na Syria.  Gavana wa Kufa, Abu
Mussa Ashari, alituma jibu la kuridhisha na kumuarifu Khalifa kuwa watu
wa Kufa wamekubali kumtii na hivyo Gavana alichukua kiapo cha utii
kwa niaba yake.  Jibu hili lilimpendeza Ali.  alimuacha Abu Mussa
aendelee kuwa Gavana na yeye mwenyewe akahamisha makao makuu
ya serikali kutoka Madina na kuyapeleka Kufa.

Pamoja na Gavana wa Kufa kutambua Ukhalifa wa Ali na Khalifa
akapeleka makao makuu ya serikali Kufa, mambo hayakuwa hivyo kwa
Syria.  Kabla ya kuuawa kwa Khalifa Uthman, Amir Muawiya gavana wa
Syria alimuomba Khalifa akubali kwenda  Syria au amletee jeshi la
kumlinda.  Maombi yote haya yalipokataliwa Muawiya alimwambia
nduguye Uthman sioni kitu kinachokutokea ila kifo.  Isitoshe Muawiya
aliwafukuza mkoani kwake wachochezi wa ghasia.  Ndio kusema alikuwa
anafuatilia wimbi la upinzani na hakuridhika na kuuawa kwa Khalifa.
Pia alishangazwa na Khalifa Ali aliposhindwa kuwarudi wauwaji kwa hoja
ya kuleta amani.  Kilichotokea ni  kuwa watu waliokuwa wanaona Uthman
kaonewa walikimbilia Syria.

Hali hii ikamfanya Khalifa aende kumrudi Muawiyah na Muawiyah
nae kwa upande wake akajiandaa wote wakapiga kambi mahali paitwapo
Siffin wakiwa na idadi ya askari inayolingana ya 50,000 Katika uwanja
huu wa vita Ali alijaribu tena kumtaka Muawiyah ajiuzulu na amtii.
Muawiyah nae kwa upande wake alimtaka Ali amkabidhi waliomuua
nduguye Uthman.  Na anataka hivyo akiwa Walii wa Uthman kabla ya
makubaliano yeyote.Dai hili  lilikataliwa na mapigano ya wenyewe kwa
wenyewe yakaanza.

Mapigano haya yalianza Dhul-Hijah 36 A.H. Lakini katika mwezi
wote huo, mapigano yalikuwa mepesi. Ulipofika Muharram wote
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wakakubaliana kuahirisha vita. Vita ilianza tena mnamo mwezi wa Safar
37 A.H. Ilichukua muda wa zaidi ya juma moja Waislamu wakiuana bila
huruma.  Kutokana na wingi wa maiti waliozagaa katika uwanja wa vita,
vita ilisitishwa kidogo kwa ajili ya kuzika na kuwaondoa waliojeruhiwa
katika uwanja wa vita. Katika kipindi hiki Muawiya alimuandikia Ali kama
ifuatavyo:

“Kama wewe au mimi tungefahamu kuwa vita hii ingechukua
muda mrefu hivi, hakuna ambae angeianzisha. Tuachane na
vita hii haribifu. Wote sisi tunatokana na ukoo wa Manafi na
hakuna mbora mbele ya mwenzie. Makubaliano yanayolinda
heshima na nafasi zetu lazima yafikiwe”.

Ali alikataa kufanya makubaliano yoyote. Baadhi ya wanahistoria
wanamshutumu Muawiya kuwa alikuwa mjanja mjanja na hasa mshauri
wake Amr bin al- As. Aidha maelezo ya Muawiya kuwa wote yeye na Ali
na masahaba wengine wanatokana na ukoo wa Manafi yanaudhaufu
wa kujinasibisha na ukoo zaidi kuliko kuzingatia Udugu na mafungamano
ya Kiislamu. Walikuwepo Masahaba waliokuwa na asili ya Madina na
Sham ambao hawakutokana na ukoo wa Manafi ambao walishiriki vita
hiyo, hawa walitazamwa vipi na Muawiya kulingana na Kauli yake hiyo?

Amr bin al As mshauri mkuu wa Muawiya alibuni njia ya kumaliza
vita kwa kufunga karatasi za Qur’an katika ncha ya majambia yao
ikimaanisha kuwa vita viishe na suluhu ipatikane kwa kutumia Qur’an.
Inadaiwa kuwa Muawiya alifanya hivi kwa kuona kuwa alikuwa
anakaribia kushindwa.  Lakini ama ushahidi wa vyanzo vya historia
unapingana au vinginevyo kwa sababu watu wa Khalifa nao hawakutaka
kupigana tena.  Kwani yasemekana pia “Ali alikuwa anazungumza na
watu wake kirafiki katika namna ya kuhoji tendo la Muawiya.  Ni mbinu
ya watu waovu, wanaogopa kushindwa, wamefunika uasi wao kwa neno
la Mwenyezi Mungu! Watu wake wakajibu, ‘Tunaitwa kwenye Qur’an na
hatuwezi kuidharau”. Katika mkutano wa hadhara walimtishia Khalifa
kuwa kama hatakubali watamtoroka kumkamata na kumkabidhi kwa
adui.  Walimlazimisha Khalifa amwite Ushtur aliyekuwa kwenye
mapigano.



137

Suluhu
Watu wawili waliteuliwa Musa Ashari kutoka upande wa Khalifa Ali

na Amr bin al As kutoka upande wa gavana  Muawiya wafanye suluhu
kwa mujibu wa Qur’an. Wasipokubaliana uamuzi utolewe kwa kupiga
kura na mshindi awe yule ambaye atapata kura nyingi.  Kila upande
ungetoa watu mia nne na kufanya jumla ya watu 800.  Majaji  hawa
wawili pamoja na watu 800 hawa wakutane Damat-ul-Jandal mahali
kati ya Syria na Iraq katika mwezi wa Ramadhani kufanya suluhu hii.
Kikao hiki kitangazwe. Hivyo mnamo 13 Safar A.H. Ali na Muawiya
walifanya makubaliano ya Muda.  Mapigano yakasitishwa na majeshi
yakaodoka kwenye uwanja wa mapambano.

Kuibuka kwa Khawarij (waliojitenga)
Baada ya makubaliano, Ali aliwatangazia makubaliano haya

wapiganaji wake. Lakini ndugu wawili wa kabila la Azza walisimama kupinga
suluhu kwa hoja kuwa wanazo hukumu za Mwenyezi Mungu katika Qur’an
hivyo hawahitaji wasuluhishi.  Watu wengi waliunga mkono rai hii na kufikia
12,000.  Wao hawakurudi Kufa, walipiga kambi mahali paitwapo Harorah.
Walimteua Sheikh bin Rabi kuwa kamanda wao na Abdullah bin Kawa kuwa
Imam wa kuongoza Swala.  Walitangaza imani yao ambayo ilikuwa:

“Baia iwe kwa ajili ya Mwenyezi Mungu tu, yeye tu ndiye wa kutiiwa.
Kuhubiri mema na kukataza mabaya. Hakuna Khalifa au Amir.
wote Ali na Muawiya wana makosa, Muawiyah anamakosa kwa
kutomtii Ali, na Ali anamakosa kwa kukubaliana na Muawiyah
juu ya suluhu.  tutaposhika mamlaka tutaanzisha mfumo wa maisha
ya jamii uliojengwa juu ya Qur’an”.

Ali aliporudi Kufa alimtuma Abdullah bin Abbas Harurah
kuzungumza na Khawarij.  Aliweza kuwavuta na wakakubaliana na
Khalifa baada ya mazungumzo ya muda mrefu.  Hata hivyo kukubali
huku kulikuwa kwa muda tu.

Baada ya mazungumzo marefu wapatanishi walikubaliana kuwa
wote wawili Ali na Muawiyah hawafai kugombea nafasi ya ukhalifa.  Amr
bin As alimtegea Abu Mussa aanze yeye kusema msikitini juu ya maazimio
yao. Abu Muusa akasema:



138

“Enyi watu tumelizingatia vyema suala linalotukabili. Hatukuona
njia nyingine ya kuleta amani miongoni mwa watu ni kuwaondoa
wote katika nafasi ya kugombea Ukhalifa.  Baada ya hivi mchague
Khalifa anayefaa.  Hii ndio hukumu yangu”.

Alipopanda jukwaani Amr bin As alibadili maneno na kusema
maneno wasiyokubaliana na mwenziwe kwa kusema,  “Mmesikia hukumu
ya Abu Mussa.  Amemuondoa mtu wake nami pia ninamuondoa.  Lakini
kwa chifu wangu Muawiya, yeye ninamthibitisha, ni mrithi wa Uthman,
mlipiza wa damu yake, ni bora kuliko wote kwa kuchukua nafasi yake.

Wajumbe wote walichanganyikiwa kwa kauli hii na kukawa hakuna
maelewano.  Nusra Amr bin As auliwe na askari wa Ali. Uamuzi huu
haukufuata Qur’an hivyo haukukubalika.  Khawarij walijikusanya na
kuanza uasi.  Walihama Harora na kwenda Nahruwan.  Katika eneo hili
waliuwa watu na kufanya ukatili.  Khalifa Ali alizungumza na Khawarij
hawa ili waache vitendo vyao na imani yao potofu.  Lakini hawakukubali,
kwa hali hii mapigano yakawa lazima, hata hivyo walishindwa vibaya.
Baada ya hapa Khalifa Ali aliamuru jeshi lake liende Syria kupambana
na Amir Muawiya kwa sababu suluhu haikuwa katika Qur’an. Lakini
kabla ya kwenda Syria Khalifa Ali alipiga kambi  mahali paitwapo Nakhila
karibu na mjini Kufa.  Askari wake waliomba kwenda makwao na
akawaruhusu, wengi hawakurudi na safari ikavunjika.  Alijaribu mara
mbili kukusanya askari kwenda Syria bila mafanikio na kutokana na hali
hii suala zima la kupigana tena na Muawiya akaliacha.

 Muawiyah  ateka jimbo la Misri
Khalifa Ali alimteua Qais bin Sad awe gavana wa Misri.  Qais

alichukua ahadi ya utii kwa niaba ya watu wa Misri, lakini watu wa jimbo
la Khartaban hawakutoa ahadi ya utii kwa Khalifa Ali na Qais aliwaacha
kwa kuwa kulikuwa na amani.

Hali hii ya kuwaacha watu wa Khartaban iliwafanya baadhi ya watu
wamuone Qais sio mtiifu kwa Khalifa.  Khalifa alikusudia kumjaribu
Qais kwa kumuamuru awapige vita watu wa Khartaban.  Qais hakuona
sababu ya kupigana na watu wa Khartaban hivyo akaondolewa kwenye
ugavana na nafasi yake akateuliwa Muhammad bin Abu Bakr.
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Muhammad alikuwa kijana hivyo aliwalazimisha watu wa Khartaban
wakubali Ukhalifa wa Ali.  Watu wa Khartaban hawakukubali na walisubiri
hadi vita vya Sifin vilipomalizika - waliamua kujilinda dhidi ya majeshi ya
gavana Muhammad bin Abu Bakri na mapigano yakazuka.  Majeshi ya
gavana yakashindwa mara mbili.  Khalifa aliamua kumbadilisha
Muhammad na kumtuma Ushtur kuwa gavana wa Misri.  Lakini Ushtur
alikufa alipofika mpakani mwa Misri hivyo Khalifa alimtaka Muhammad
aendelee kushikilia ugavana wa Misri akamtumia askari 2000  ambao
aliwapata kwa taabu.  Lakini kabla askari wa Khalifa hawajafika Muawiya
alimtuma Amri bin al As na jeshi la kutosha, likayashinda majeshi ya
gavana na yeye mwenyewe kuuliwa.  Kwa ushindi huu Misri ikawa chini
ya Muawiyah na Amr bin al As akawa gavana wa Muawiyah  Misri.  Hii
ilikuwa katika mwaka wa 38 A.H.

Vurugu sehemu mbali mbali za Dola ya Kiislamu
Misri kuwa mikononi mwa Muawiyah kulichochea upinzani dhahiri

baina ya Ali na Muawiyah.Mnamo mwaka 38 A.H. gavana wa Basra
Abdallah bin Abbas alikwenda kufa kumzuru Khalifa.  Wakati huu Basra
ilikuwa na wafuasi wa Ali, hali kadhalika wafuasi wa Muawiyah.
Kutokuwepo kwa gavana kulipelekea Ubaidullah Ibn Hadrami mfuasi
wa Muawiyah kushawishi watu na kuunda jeshi la kulipiza kisasi dhidi ya
mauaji ya Uthman. Alipata jeshi na akavamia Basra. Ziyad ibn Abi Sufiyan
aliyekuwa amemshikia ugavana akashindwa kuyamudu majeshi ya
Hadrami na kukimbia.  Hata hivyo Khalifa aliposikia uasi huo alimtuma
Jariah ibn Gudumah na jeshi ambalo liliweza kuzima upinzani.  Hadrami
na watu wengine sabini walijificha ndani ya nyumba ambayo wafuasi wa
Ali waliichoma moto.

Khawarij nao waliendesha upinzani dhidi yha serikali ya Ali.
Upinzani mkali uliendeshwa na Khirrt ambae alipigana na Ali katika vita
vya ngamia na vita vya Siffin akiongoza kabila lake la Bani Najia.  Jitihada
za kumteka katika vita hivi zilishindikana na alikimbilia Ahwaz na Ran
Hermuz.  Aliwashawishi Washirazi - Waajemi (Persia) Wakurd (Kurds) na
Wakristo wasilipe kodi, akiwa na kundi la wafuasi wake aliendesha uasi
Faris na Kirman. Khalifa alituma jeshi ambalo liliweza kuzima uasi huu,
katika mapigano haya Khirrt aliuliwa. Kwa ushindi huu jimbo la kusini
mwa Persia likarudia utulivu na Ziyad akateuliwa Gavana wa jimbo hili.
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Muawiya bado aliendelea kutumia vikundi vya askari katika sehemu
mbali mbali za Dola ya Kiislamu.  Nuuman ibn Bashir alitumwa Ain al-
Tamr lakini alishindwa na gavana wa Ali Maliki bin Kaab. Kundi  lingine
la watu elfu sita chini ya uongozi wa Sufiyan ibn Auf  lilikwenda Ambar
na Madain (Midian), walifanikiwa kumuua kiongozi wa Ambar.  Khalifa
Ali alimtuma Said Ibn Auf na jeshi ambalo lilimfanya adui akimbie.  Askari
wengine elfu tatu chini ya uongozi wa Dahak ibn Qais walikaribia Basra.
Mapigano yalitokea baina ya majeshi ya Khalifa na Waasi.  Waasi 19
waliuliwa na wengine akakimbia.  Ghasia zote hizi zilitokea katika mwaka
wa 39 A.H. Katika  mwaka huo huo wa 39 A.H. Ali alipeleka mwakilishi
wake awe kiongozi wa Hijja ibn Abbas na Muawiyah nae alimpeleka
Yazid ibn Sanjar, awe muwakilishi wake. Ugomvi baina yao ulizuka na
suluhu ikwa wote wawili wasiongoze Hijja na Shaiban ibn Uthman ibn
Abi Talha aliteuliwa kuongoza Hijja.  Hali hii ilidhoofisha nafasi ya Ali
kama Khalifa.

Kutekwa kwa Makka, Madina na Yemen
Katika mwaka wa 40 A.H. Amir Muawiya alimtuma Busr Ibn Abi

Artat na watu elfu tatu kwenda Hijazi ambako aliiteka Madina, Makka
na mji wa Sanaa Yemen na kuwataka wamtii Muawiyah.  Huko Yemen
aliua watoto wadogo wawili wa Gavana wa jimbo hilo Ubaidullah ambae
alikimbilia Kufa kwa wakati ule.

Vile vile aliuwa wafuasi wengi wa Ali. Jariah Ibn Qudamah akiwa na
askari elfu mbili alitumwa kurudisha maeneo yaliyotekwa.  Alifanikiwa
kuirejesha Sanaa mikononi mwa Khalifa kwani wakati huu Busr
alikwisharudi Syria.  Lakini alipofika Makka alipata taarifa ya kuuwawa
kwa Ali na huu ukawa ndio mwisho wa Ali.

Ibn Jarir anaelezea kuwa mwisho mwa mwaka wa 40 A.H. Ali na
Muawiya waliwekeana mkataba wa kuacha mapigano kwa kunusuru
roho za Waislamu.  Katika mkataba huu, Ali alimtambua Muawiya kuwa
kiongozi wa Syria na Misri na Muawiya nae kutambua kuwa eneo lote
lililosalia liko chini ya Ali.  Kwa namna hii vita vya wenyewe kwa wenyewe
ikaisha.Hata hivyo baadhi ya wanahistoria wanakanusha kutokea kwa
tukio hili.
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Kuuwawa kwa Ali
Baada ya vita vya Nahrwan Khawarij waliendesha mambo yao chini

chini. Inadaiwa waliendelea kuisakama serikali.  Hawakumpenda Ali wala
Muawiya kwa sababu wao ndio chanzo cha kugawanyika kwa Waislamu
- Katika kundi la Muawiyah na kundi la Ali.  Amr bin al As nae walimuona
anamakosa kwa vile ndie mshauri na afisa mipango wa Muawiya.  Hivyo
walipanga  kuwaua wote watatu alfajiri ya mwezi 17 Ramadhan 40 A.H.
wakati wa swala ya Alfajiri.  Ilipangwa Ali auliwe na Abdur-Rahman
Muljam.  Muawiya auliwe na Bark ibn Abdullah na Amr bin As auliwe na
Amr ibn Bark. Wauwaji hawa walitia sumu kali katika majambia yao na
wote wakafanya kazi yao kama walivyopanga Misri, Syria na Kufa.  Lakini
matokeo hayakuwa mia kwa mia.

Ali alijeruhiwa vibaya na jeraha lilisababisha kifo kilichotokea jioni
ya mwezi 20 Ramadhan 40 A.H. Muljam alikamatwa na kuhojiwa kabla
hajafa Khalifa Ali aliwaita watoto wake na kuwausia kumcha Mungu.
Lakini alipoulizwa kama Hassan atawazwe Ukhalifa alisema, “Nawaachia
Waislamu waamue. Khalifa Ali aliongoza kwa miaka minane na miezi
tisa.  Alikufa akiwa na miaka 63.

Wabillahi Tawfiiq
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1. Taja Maswahaba wanne waliokuwa viongozi wa dola ya Kiislamu
baada ya kutawafu Mtume Muhammad (s.a.w)

2. Bainisha wajibu na majukumu kiongozi wa dola ya kiislamu

3. Taja misingi miwili waliyotumia Waislamu katika kumchagua Abubakar
Siddiq kuwa kiongozi wa dola ya kiislamu

4. Eleza sababu zilizosababisha Waislamu kupigana vita wenyewe kwa
wenyewe

5. Bainisha athari zilizosababishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe
miongoni mwa Waislamu


